Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] On key press và on Exit trên cùng 1 combobox xuất hiện đồng thời
Mừng năm mới chúc tất cả các bạn cùng gia đình một năm An Lành và Hạnh Phúc! Cầu mong diễn đàn luôn luôn phát triển và là điểm tựa cho anh em phát triển niềm đam mê Access!
  Mình đang làm chương trình quản lý sức khỏe cho BV (BV mình nằm vùng cao biên giới giáp Lào) nên rất khó khăn để có thể mua phần mềm nên cuối năm hay bị trừ điểm. Nên đành lao vào nghiên cứu access để vừa đáp ứng nhu cầu quản lý sức khỏe nhân viên đồng thời thỏa mãn niềm đam mê. Vì thế rất nhiều khó khăn trong quá trình thực hiện và cũng mong các bạn hỗ trợ tận tình và chi tiết như trong thời gian đã qua của tranthanhan1962, [b][b]paulsteigel[/b][/b], [b]khải nguyên[/b]...Rất trân trọng!
   Lần này mong các bạn giúp đỡ mình 1 vấn đề về thế này:
- file QLSKBV của mình: http://www.mediafire.com/download/8pdvgj...QLSKBV.mdb
- Trong f_Nhanvien tại 2 combobox Chucvu và MaKP mình sử dụng đồng thời 2 thuộc tính On key press và on Exit (Dropdown và bắt buột nhập thông tin vào mới được tiếp tục). Khi mình không nhập dữ liệu vào bất kỳ combobox thì khi Enter nó nhảy ra cả 2 vừa Dropdown vừa thông báo. chỉ có thể sử dụng chuột để nhập rồi mới Enter được. mình thì muốn dùng Enter chứ không muốn dùng chuột như vậy. Mong các bạn giúp mình! Cảm ơn các bạn rất nhiều.
Trân trọng!
Chữ ký của khanghychu khanghychu,gia nhập Thủ Thuật Access từ 21-01 -16.
Những người đã cảm ơn
Sao bạn không xài On Got Focus cho việc Dropdown list?
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
ღღღღღTài sản của ongke0711 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(17-02-16, 10:26 AM)ongke0711 Đã viết: Sao bạn không xài On Got Focus cho việc Dropdown list?

Cảm ơn bạn! mình mới nghiên cứu access nên các bạn trên diễn đàn hướng dẫn sao mình làm vậy. mình thử cách của bạn sao.
Trân trọng!
Những người đã cảm ơn
(17-02-16, 10:26 AM)ongke0711 Đã viết: Sao bạn không xài On Got Focus cho việc Dropdown list?

Chào bạn!
- Giờ thì nó không nhảy cùng lúc 2 bảng. Bạn có thể giúp mình: sau khi bảng thông báo "Vui long nhap chuc vu nhan viên" ta Enter nó nhảy ra bảng Dropdown list được không? hoặc:
- Sau khi bảng thông báo "Vui long nhap chuc vu nhan viên" ta Enter và đánh bất kì chữ gì vào combobox Chucvu nó đưa ra thông báo của Access và Dropdown list hiện ra như hình: https://imageshack.com/i/pm74RZiop. Nhờ bạn giúp chuyển thành thông báo tiếng việt ( không dấu cũng được).

Trân trọng!
Những người đã cảm ơn
Có lẽ vấn đề của bạn là buột phải có dữ liệu của chức vụ và mã KP. Cũng có một giải pháp đơn giản hơn là sử dụng Defaul Value cho 2 combobox Chucvu và MaKP. Sử dụng giá trị thường dùng cho 2 combobox này vừa quản được công việc quên nhập giá trị vừa đỡ phải nhập liệu. Ví dụ Chức vụ Defaul là “Nhân viên”. Chỉ khi nào có chức vụ nào khác mới thay đổi.

Chúc bạn thành công
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(17-02-16, 12:01 PM)tranthanhan1962 Đã viết: Có lẽ vấn đề của bạn là buột phải có dữ liệu của chức vụ và mã KP. Cũng có một giải pháp đơn giản hơn là sử dụng Defaul Value cho 2 combobox Chucvu và MaKP. Sử dụng giá trị thường dùng cho 2 combobox này vừa quản được công việc quên nhập giá trị vừa đỡ phải nhập liệu. Ví dụ Chức vụ Defaul là “Nhân viên”. Chỉ khi nào có chức vụ nào khác mới thay đổi.

Chúc bạn thành công

Chào tranthanhan1962! Ngẫm nghĩ mãi mà không hiểu được cách hướng dẫn của bạn. Bạn Có thể giúp hướng dẫn cụ thể không? Cảm ơn bạn thật nhiều!
Những người đã cảm ơn
(17-02-16, 10:54 AM)khanghychu Đã viết:

Chào bạn!
- Giờ thì nó không nhảy cùng lúc 2 bảng. Bạn có thể giúp mình: sau khi bảng thông báo "Vui long nhap chuc vu nhan viên" ta Enter nó nhảy ra bảng Dropdown list được không? hoặc:
- Sau khi bảng thông báo "Vui long nhap chuc vu nhan viên" ta Enter và đánh bất kì chữ gì vào combobox Chucvu nó đưa ra thông báo của Access và Dropdown list hiện ra như hình: https://imageshack.com/i/pm74RZiop. Nhờ bạn giúp chuyển thành thông báo tiếng việt ( không dấu cũng được).

Trân trọng!

- Sau khi bấm OK nó vẫn hiện Dropdownlist mà bạn.
- Còn trường hợp nó hiện báo lỗi "The text you entered isn't an item in the list" bạn bẫy nó bằng sự kiện NotInList
Mã PHP:
Private Sub Chucvu_NotInList(NewData As StringResponse As Integer)

MsgBox "không có du lieu"
Response acDataErrContinue
End Sub 
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
ღღღღღTài sản của ongke0711 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(17-02-16, 12:22 PM)khanghychu Đã viết: Chào tranthanhan1962! Ngẫm nghĩ mãi mà không hiểu được cách hướng dẫn của bạn. Bạn Có thể giúp hướng dẫn cụ thể không? Cảm ơn bạn thật nhiều!

Khi bạn thiết đặt giá trị Defaul cho 1 textbox, combobox hay listbox, mặc định khi bạn New một record mới giá trị đó sẽ có sẵn mà không cần phải nhập. Với combobox Chucvu bạn sẽ phải  thường xuyên nhập dữ liệu cho nó là “Nhân viên”. Vì vậy nếu thiết đặt properties Defaul Value  là “Nhân viên” khi bạn tạo record mới sẽ có sẳn giá trị của combobox Chucvu là “nhân viên” mà không cần phải chọn. Chỉ khi nào đối tượng không phải là “nhân viên” mà có chức vụ khác thì mới chọn lại. Với cách này bạn không cần phải viết code bung Dropdown cho combobox
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn khanghychu
(17-02-16, 03:42 PM)ongke0711 Đã viết:
(17-02-16, 10:54 AM)khanghychu Đã viết:

Chào bạn!

Trân trọng!

- Sau khi bấm OK nó vẫn hiện Dropdownlist mà bạn.
- Còn trường hợp nó hiện báo lỗi "The text you entered isn't an item in the list" bạn bẫy nó bằng sự kiện NotInList
Mã PHP:
Private Sub Chucvu_NotInList(NewData As StringResponse As Integer)
MsgBox "không có du lieu"
Response acDataErrContinue 
End Sub 

Chào bạn! Sau khi thông báo "Vui long nhap chuc vu nhan viên" mình bấm OK nó không hiện Dropdownlist mà chỉ có con chuột nằm ngay tại combobox chucvu thôi. mình sử dụng code tại tại 2 sự kiện như sau có đúng không:

Private Sub Chucvu_GotFocus()

Me.Chucvu.Dropdown
End Sub

Private Sub Chucvu_Exit(Cancel As Integer)

If Not IsNull(Chucvu) Then Exit Sub
MsgBox "Vui long nhap chuc vu nhan vien", vbInformation, "Thong bao"
    HotenNV.SetFocus
    Chucvu.SetFocus
    DoCmd.CancelEvent
End Sub
 Bạn xem giúp mình chút. Còn ý thứ 2 mình làm theo bạn đã bẫy lỗi rất ok! Cảm ơn bạn thật nhiều.
Trân trọng!
Những người đã cảm ơn
Cảm ơn bạn tranthanhan1962. mình sẽ đọc kỹ properties Defaul Value và làm theo hướng của bạn thử sao.
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Help] Cập nhật combobox 2 từ combobox 1 (dữ liệu ở nhiều bảng) votinh.tq 6 206 22-11-16, 11:34 PM
Bài mới nhất: votinh.tq
Photo [Hỏi] Mở Form trên access 2007 báo lỗi jason 5 193 22-11-16, 09:23 AM
Bài mới nhất: jason
  Query hiện lên trên form? feeling 4 164 09-11-16, 09:49 PM
Bài mới nhất: toancvp
  [Help] Dòng chữ chạy trên form báo đến ngày sinh nhật tronghieu9792 1 122 20-10-16, 09:30 AM
Bài mới nhất: lamvankhanh
  Thay đổi màu nền các dòng theo điều kiện trên form Continuous tranthanhan1962 9 1,700 27-09-16, 11:01 PM
Bài mới nhất: ongke0711

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ