Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] code thông báo khi không nhập dữ liệu vào textbox
(27-01-16, 09:08 PM)paulsteigel Đã viết: Về thứ tự các sự kiện của một textbox thì nó theo lộ trình sau
Enter>GotFocus
Exit>LostFocus
Tình huống của bạn xảy ra thế này:
Khi bạn chuyển Focus, sự kiện Exit sẽ thực hiện (lúc này vẫn còn Focus). Sau đó LostFocus sẽ thực hiện và đối tượng sẽ mất Focus và kích hoạt Enter/GotFocus của điều khiển khác.
Và nếu bạn thực hiện việc SetFocus về nó thì lệnh đấy được thực hiện trước khi điều khiển sau nhận được Focus vì thế nó sẽ mất focus.
Do đó cách làm đơn giản thôi. Hãy sử dụng lệnh SetFocus vào đối tượng sau để 2 thủ tục đó kích hoạt và bật lại SetFocus vào Textbox bạn muốn đặt Focus.
Cái như sau thì đều được cả
Mã:
Private Sub txtDate_Exit(Cancel As Integer)
    If Not IsNull(txtDate) Then Exit Sub
    MsgBox "Ban phai nhap ngay vao o nay", vbCritical, "Thong bao"
    'Chuyển Focus sang đối tượng sau
    Text2.SetFocus
    ' chuyển lại focus về đối tượng của bạn
    txtDate.SetFocus
    DoCmd.CancelEvent
End Sub
'Hoặc
Private Sub txtDate_LostFocus()
    If Not IsNull(txtDate) Then Exit Sub
    MsgBox "Ban phai nhap ngay vao o nay", vbCritical, "Thong bao"
    Text2.SetFocus
    txtDate.SetFocus
    DoCmd.CancelEvent
End Sub
Trên thực tế với vấn đề này, cần phân tích lô gic một chút bạn sẽ tự giải thích được lý do

Cảm Ơn [b]paulsteigel thật nhiều. Mình làm như bạn quá OK. Vậy mà mình tìm hoài bấy lâu nay không được. tưởng chừng chương trình của mình đành bỏ dở, hôm nay mình rất vui để tiếp tục niềm đam mê. Chúc bạn năm mới nhiều niềm vui và hạnh phúc![/b]
Chữ ký của khanghychu khanghychu,gia nhập Thủ Thuật Access từ 21-01 -16.
Những người đã cảm ơn Che_Guevara
Cảm ơn A Ngọc nhiều không có gì đâu anh ạ .Trao đổi diễn đàn mà , chứ đâu phải chiến trường ..hi hi   có câu  Học Học nữa học mãi ....mà mình càng học thì càng thấy mình ...NGU , tức là chưa thể hiểu hết đc trong cuộc sống ,XH càng phát triển ,thay đổi bao nhiêu thì càng phải học thêm nhiều .nếu như không chịu tìm tòi tham khảo thì không bao giờ phát triển kịp thời đại 
Chúc A Ngọc và cả nhà có một ngày tốt đẹp
Thân chào All !
Chữ ký của khải nguyên Khải Nguyên Xin Gửi lời chào tới Tất cả các bạn trên Diễn Đàn Thủ Thuật Access
Chúc cả nhà may mắn và  thành đạt ! Lightbulb
Những người đã cảm ơn paulsteigel , chuvoicon , maidinhdan
Access nó làm gì có lỗi hỏng chẳng qua là ý đồ của nó ko đúng ý đồ cuả mình thôi.
Chữ ký của zinzin8x zinzin8x,gia nhập Thủ Thuật Access từ 19-01 -16.
Những người đã cảm ơn
(01-02-16, 04:52 PM)zinzin8x Đã viết: Access nó làm gì có lỗi hỏng chẳng qua là ý đồ của nó ko đúng ý đồ cuả mình thôi.

Gọi là lỗi một cách NÔM NA thôi vì phát triển phần mềm thì việc có lỗi là đương nhiên. Và Lỗi hay không còn tùy cách định nghĩa lỗi của chúng ta là gì.
Ví dụ với Office 2007, chức năng Range.ExportFragment làm việc cực tốt nhưng lên Office 2010 bản nguyên thủy, chức năng này không làm được nữa và được coi là lỗi và Microsoft đã phải dùng đến bản vá cho nó.
Ngoài ra với Access, việc Access 2003 chuyển bản ghi khi chúng ta xoay bánh xe chuột được xếp là một bug của Access trong khi với Access 2007 không làm được việc đó nữa.
Túm lại - không có gì, là đúng/ sai một cách hoàn toàn mà có chăng là cách chúng ta giải thích điều đó một cách tường minh để mọi người cùng hiểu được một cách dễ nhất. Thế mới là việc quan trọng.
Chúc các cụ năm mới mạnh khỏe, vui vẻ, nhiều thành công và đóng góp hơn nữa!
Đặng Đình Ngọc
Chữ ký của paulsteigel ====================
Quốc gia hưng vong
Thất phu hữu trách
====================
Những người đã cảm ơn Noname , khanghychu , Che_Guevara , MatTroiNguQuen , maidinhdan

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Tạo Menu dạng TreeView bằng Query (không dùng ActiveX) ongke0711 4 268 06-12-16, 09:16 PM
Bài mới nhất: toancvp
  [Hỏi] Cách thêm dữ liệu vào form Main_Sub NganNguyen 1 39 06-12-16, 02:23 AM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Help] Cập nhật combobox 2 từ combobox 1 (dữ liệu ở nhiều bảng) votinh.tq 6 209 22-11-16, 11:34 PM
Bài mới nhất: votinh.tq
  [Help] Chỉnh giúp Form thống kê hoanghai902 2 130 28-10-16, 06:15 PM
Bài mới nhất: hoanghai902
  [Hỏi] Tổng hợp dữ liệu theo thời gian hoanghai902 1 141 21-10-16, 09:55 PM
Bài mới nhất: maidinhdan

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ