Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
macro thêm
Macro thêm học viên của em trong frm nhập thông tin học viên bị lỗi. Nhờ giúp em với A!Em cảm ơn!
http://www.mediafire.com/download/cp95e6...CTQLDT.mdb
Chữ ký của honglv157 Xin chào, mình là honglv157, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 27-05 -15.
Những người đã cảm ơn
nhờ mọi người giúp vì em đang rất cần ah!Em cảm ơn
Chữ ký của honglv157 Xin chào, mình là honglv157, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 27-05 -15.
Những người đã cảm ơn
- Lỗi phát sinh là do Recordsource của cái subform [subthongtinhv] không thể update (tạo mới) => Bỏ relationship theo MALOP giữa table [DMLOPHOC] và table [diem].
- Subform [subthongtinhv] ràng buộc với main form thông qua field MALOP nên Subform cũng không thể update được => bỏ link giữa child và master, sử dụng lọc kiểu khác (lọc bằng code vba, đổi sub form Recordsource theo điều kiện MALOP).
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
ღღღღღTài sản của ongke0711 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname , maidinhdan , tranthanhan1962
Anh sửa giúp em với a!em tìm mà chưa biết cách nào vì em mới học acess nên code chưa được rành
Em cảm ơn
Những người đã cảm ơn
(14-10-15, 12:06 PM)honglv157 Đã viết: Anh sửa giúp em với a!em tìm mà chưa biết cách nào vì em mới học acess nên code chưa được rành
Em cảm ơn

Như bạn ongke0711 đã nói. Macro không bị lỗi mà do record source của subform (DMHOCVIEN Query).
Query như thế này không thêm được. 

[Hình: hPBPHhx.png]

[Hình: LNqsMZL.png]

Xử lý:
- Tạo lại relationships

[Hình: QtBp0qv.png]

- Tạo lại DMHOCVIEN Query[Hình: 8j6QLTq.png]

[Hình: 99bTe0i.png]

Chúc bạn thành công
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname , maidinhdan
em cảm ơn a?
Những người đã cảm ơn
có cách nào khác ko ah?e đã thử theo cách a hướng dẫn thì ok.nhưng 1 lúc sau thử lại bị lỗi anh ah. ko rõ bị làm sao nữa.
Những người đã cảm ơn
(14-10-15, 04:54 PM)honglv157 Đã viết: có cách nào khác ko ah?e đã thử theo cách a hướng dẫn thì ok.nhưng 1 lúc sau thử lại bị lỗi anh ah. ko rõ bị làm sao nữa.

Một vài lưu ý đối với quý cô xinh đẹp: Thiết kế table cái nào cũng thấy cho là khóa chính, có khi 1 table 4 cái khóa chính.

Khi em mở table của chị llên....em hoảng hốt.....thật không thể tin được

* Cuối lời: phải xác định rõ,
1. cái record nào xuất hiện 1 lần duy nhất thì cho cột đó là khoa chính
2. cái nào lặp đi lặp lại không cần cho khóa
3. Hạn chế thấp nhất 1 table có 2 hay nhiều khóa chính.

* Ví dụ: có 2 table: tableNhanvien, TableNghiphep

+ tableNhanvien: Manhanvien,Tennhanvien
+ tableNghiphep:Manhanvien,Ngaynghiphep

Từ 2 table trên ta có thể định dạng khóa chính khóa phụ như sau:

+ Rõ ràng tableNhanvien có Manhanvien la Khoa chính: vì table này tên 1 nhân viên chỉ xuất hiện 1 lần duy nhất
+ Riêng Manhanvien trong tableNghiphep là khóa phụ: vì table này tên 1 nhân viên sẽ xuất hiện nhiều lần. ( 1 người sẽ nghĩ rất nhiều lần trong quản đời làm việc.

Chúc chị thành công khi thiết kế lại table cũa mình, Mình cũng xin ca bài củ" Nếu chưa là xong table đừng bao giờ làm query, form, report...
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn tranthanhan1962
(14-10-15, 04:54 PM)honglv157 Đã viết: có cách nào khác ko ah?e đã thử theo cách a hướng dẫn thì ok.nhưng 1 lúc sau thử lại bị lỗi anh ah. ko rõ bị làm sao nữa.

Trong Query của em có 3 table. Trong đó có 2 quan hệ 1 - ∞. Ở đầu ∞ cuối cùng là table diem. Vì vậy em chỉ có thể thêm mới cho table diem. 2 table DMLOPHOC và DMHOCVIEN không thêm mới được.
Muốn thêm mới record cho từng table em phải tạo từng form riêng. Form 1 có record source là DMLOPHOC, form 2 có record source là DMHOCVIEN, form 3 có record source là diem. Form 2 là subform của form 1, form 3 là sub form của form 2.
* Khi form nhập liệu có record source là query nhiều table. Bắt buột các quan hệ phải là 1 - ∞ và chỉ nhập liệu được 1 table ở đầu ∞ cuối cùng. Nếu có hơn 1 table cuối cùng ở đầu ∞ cũng bị khóa thêm record.
* Table diem của em thừa field MALOP (DMLOPHOC là “cha” của DMHOCVIEN, DMHOCVIEN là “cha” của diem => DMLOPHOC là “ông nội” của diem => Vì vậy không cần phải đưa field MALOP của “ông nội” làm field của “cháu nội”
* Để tránh lỗi và mở form nhập sửa dữ liệu nhanh. Người ta sử dụng form – subform có record source là table. Các form có record source là query khi có số lượng record lớn open rất chậm chưa kể thiết kế sai sẽ bị lỗi.
* Các form có record source là query thường chỉ để xem, nhưng cũng rất hạn chế vì report cũng dùng để xem nhưng in được còn form chỉ để xem cho vui.
* Như Dân đã nói ở trên. Việc phân tích và xây dựng relationship là rất quan trọng. Số lượng table, field phải đầy đủ, không thiếu nhưng lại không được thừa, đồng thời phải bố trí hợp lý. Các table quản lý có thể không cần relationship nhưng cá table dữ liệu phải có quan hệ 1 - ∞ rõ ràng (tường minh). Tạo một hệ thống table và relationship hợp lý các công đoạn tiếp theo sẽ rất nhẹ nhàng. Còn ngược lại sẽ ăn không ngon, ngủ không yên với nó.
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname , maidinhdan

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Cần giúp đỡ về hàm if trong macro hvhvpdk 2 81 28-11-16, 01:04 PM
Bài mới nhất: hvhvpdk
  Hướng dẫn tạo Menu cho file Access bằng Macro Noname 44 31,816 10-11-16, 04:48 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  [Hỏi] Macro Setvalue bị tắt sau khi chuyển thành file MDB toancvp 6 342 25-07-16, 07:28 PM
Bài mới nhất: toancvp
  Macro update du lieu tu dong tu excel vao table duynghiep89 1 298 04-01-16, 03:21 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  Hướng dẫn tạo Macro để thay đổi giá trị 1 field luanwindfire 1 534 08-04-15, 07:19 PM
Bài mới nhất: maidinhdan

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ