Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] Sửa giúp code VBA làm sáng mờ chức năng
1. Các bác xem hộ đoạn code làm sáng mờ các nút navigation này nhé:
2. Đề chỉ yêu cầu tạo macro (không gắn vào form) kiểm tra sự tồn tại của sinh viên khi mình nhập vào Masv.
Ý tưởng là: khi Run Macro thì xuất hiện hộp thông báo yêu cầu nhập Masv cần kiểm tra. Nếu có thì xuất ra là có, còn không thì là chưa có.
Em biết là dùng hàm dcount kiểm tra sự tồn tại rồi, chỉ bị vướng chỗ nhập masv thôi.
Cảm ơn các bác nhiều nhe!
Mã PHP:
Option Compare Database

Private Sub cmdcuoi_Click()
If 
CurrentRecord Recordset.RecordCount Then
MASV
.SetFocus
cmdcuoi
.Enabled False
cmdsau
.Enabled False
Else
cmdtruoc.Enabled True
cmddau
.Enabled True
DoCmd
.GoToRecord , , acLast
End 
If
End Sub

Private Sub CmdDau_Click()
If 
CurrentRecord 1 Then
   MASV
.SetFocus
   cmddau
.Enabled False
   cmdtruoc
.Enabled False
Else
cmddau.Enabled True
cmdsau
.Enabled True
cmdcuoi
.Enabled True
cmdsau
.Enabled True
DoCmd
.GoToRecord , , acFirst
End 
If
End Sub
Private Sub cmdsau_Click()
If 
CurrentRecord Recordset.RecordCount Then
MASV
.SetFocus
cmdcuoi
.Enabled False
cmdsau
.Enabled False
Else
cmdtruoc.Enabled True
cmddau
.Enabled True
DoCmd
.GoToRecord , , acNext
End 
If
End Sub

Private Sub cmdtruoc_Click()
If 
CurrentRecord 1 Then
MASV
.SetFocus
cmdtruoc
.Enabled False
cmddau
.Enabled False
Else
cmdsau.Enabled True
cmdcuoi
.Enabled True
DoCmd
.GoToRecord , , acPrevious
End 
If
End Sub

Private Sub Form_Open(Cancel As Integer)
cmddau.Enabled False
cmdtruoc
.Enabled False
cmdsau
.Enabled True
cmdcuoi
.Enabled True
End Sub 
Link dữ liệu: https://www.dropbox.com/s/e2bl98j76krdwx...accdb?dl=0
Chữ ký của NganNguyen Xin chào, mình là NganNguyen, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 19-10 -14.
Những người đã cảm ơn
Nút sáng mờ: khi mình mở Form thì nút trước và đầu tắt, nút sau cuối sáng: cái này em làm được.
Nhưng khi chuyển về cuối mẩu tin thì nút cuối và sau chưa mờ, mà mình click chuột vào 1  thì nút này mới mờ, cái này em sửa không được.
Tương tự: click về đầu thì đầu, trước chưa mờ, mình phải click thêm cái nữa thì mới mờ rolling on the floor)
Chữ ký của NganNguyen Xin chào, mình là NganNguyen, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 19-10 -14.
Những người đã cảm ơn
(17-09-15, 12:16 AM)NganNguyen Đã viết: Nút sáng mờ: khi mình mở Form thì nút trước và đầu tắt, nút sau cuối sáng: cái này em làm được.
Nhưng khi chuyển về cuối mẩu tin thì nút cuối và sau chưa mờ, mà mình click chuột vào 1  thì nút này mới mờ, cái này em sửa không được.
Tương tự: click về đầu thì đầu, trước chưa mờ, mình phải click thêm cái nữa thì mới mờ rolling on the floor)

Đưa code vào Form_Current khi chạy để record nào đủ điều kiện thì nó mờ. Bạn đưa vào Nút_Click nên nó đợi bạn click nó mới chịu mờ  007 xử lý cái này không cần đưa code vào event Form_Open
Mã PHP:
Private Sub Form_Current()
  Select Case CurrentRecord
     Case 1
          cmddau
.Enabled False
          cmdtruoc
.Enabled False
          cmdsau
.Enabled True
          cmdcuoi
.Enabled True
     Case Recordset
.RecordCount
          cmddau
.Enabled True
          cmdtruoc
.Enabled True
          cmdsau
.Enabled False
          cmdcuoi
.Enabled False
     Case 
Else
          cmddau.Enabled True
          cmdtruoc
.Enabled True
          cmdsau
.Enabled True
          cmdcuoi
.Enabled True
  End Select
End Sub 
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn maidinhdan , NganNguyen , Noname , Minh Tiên
- à hiểu rồi, hèn gì khi click mấy nút đó mới mờ, mình đặt thuộc tính on click mà.hihi...
- còn câu 2 làm về macro, mấy bác cho em ý kiến luôn nhé. Em làm nó gắn vào form thì rất ok nhưng chỉ chạy macro thôi thì chưa nghĩ ra :3
Những người đã cảm ơn
(17-09-15, 10:50 AM)NganNguyen Đã viết: - còn câu 2 làm về macro, mấy bác cho em ý kiến luôn nhé. Em làm nó gắn vào form thì rất ok nhưng chỉ chạy macro thôi thì chưa nghĩ ra :3
 Macro trong MS Access là tập hợp các lệnh (Hành động) được định sẵn nhằm tự động thực hiện chuỗi các tác vụ nào đó mà không cần sự can thiệp từng bước của người sử dụng. Vì vậy nếu bạn không đưa database lên thì gíúp bạn bằng cách nào đây"? 008 lệnh phát xuất từ đâu? command click? form? table tên gì? tìm trên field nào?....Nói chung code đôi khi có thể viết chay được còn macro là phải cụ thể.
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn maidinhdan

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Help] Chỉnh giúp Form thống kê hoanghai902 2 122 28-10-16, 06:15 PM
Bài mới nhất: hoanghai902
  Xin giúp tạo 1 trường trong table đánh số tự động thay cho autonumber trungminh 7 446 16-09-16, 05:17 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  Giúp đỡ về form với trungminh 9 489 10-09-16, 09:17 PM
Bài mới nhất: trungminh
Photo [Hỏi] Match dữ liệu 2 table Nhu Cầu SX và Năng và Lực SX Phung Duc 9 465 06-08-16, 07:46 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  [Lỗi] Lỗi code event! toancvp 18 1,032 07-07-16, 01:36 AM
Bài mới nhất: maidinhdan

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ