Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] Viết tiếng việt trong access 2013
Hi mọi người
Cho hỏi làm sao viết được tiếng việt khi code trong access.Và khi đã viết được copy sang máy khác hay chạy trên access 2007 thì có bị lỗi ko
Thank
Chữ ký của thanhquyt thanhquyt,gia nhập Thủ Thuật Access từ 25-08 -15.
Những người đã cảm ơn
(31-08-15, 09:07 AM)thanhquyt Đã viết: Hi mọi người
Cho hỏi làm sao viết được tiếng việt khi code trong access.Và khi đã viết được copy sang máy khác hay chạy trên access 2007 thì có bị lỗi ko
Thank

Câu hỏi này của bạn đã nhiều người hỏi lắm rồi.
Câu trả lời là: Đáng tiếc không có giải pháp nào cho đến hiện tại đối với việc gõ Unicode trong phần soạn thảo Coe, trừ khi bạn chuyển sang Visual Studio hoặc thiết lập chế độ soạn thảo tiếng việt dùng bộ mã Cp1282 của Windows.
Hoặc bạn có thể dùng mã TCVN, VNI trong phần soạn thảo code và chuyển phông chữ soạn thảo sang .VnCourier
Còn lại - cứ dùng tiếng việt không dấu là ổn!
Chữ ký của paulsteigel ====================
Quốc gia hưng vong
Thất phu hữu trách
====================
Những người đã cảm ơn Noname , thanhquyt
(31-08-15, 10:48 AM)paulsteigel Đã viết:
(31-08-15, 09:07 AM)thanhquyt Đã viết: Hi mọi người
Thank

Câu hỏi này của bạn đã nhiều người hỏi lắm rồi.
Câu trả lời là: Đáng tiếc không có giải pháp nào cho đến hiện tại đối với việc gõ Unicode trong phần soạn thảo Coe, trừ khi bạn chuyển sang Visual Studio hoặc thiết lập chế độ soạn thảo tiếng việt dùng bộ mã Cp1282 của Windows.
Hoặc bạn có thể dùng mã TCVN, VNI trong phần soạn thảo code và chuyển phông chữ soạn thảo sang .VnCourier
Còn lại - cứ dùng tiếng việt không dấu là ổn!

Xem thêm 02 bài này:
[Thủ Thuật] Demo Tổng hợp tất cả các kiểu thông báo tiếng việt trong Access
[Thủ thuật] Demo Cho tất cả thông báo tiếng việt vào một Macro

Thân mến!
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn thanhquyt
(31-08-15, 05:16 PM)maidinhdan Đã viết: Xem thêm 02 bài này:
[Thủ Thuật] Demo Tổng hợp tất cả các kiểu thông báo tiếng việt trong Access
[Thủ thuật] Demo Cho tất cả thông báo tiếng việt vào một Macro

Thân mến!
Cụ ơi, họ hỏi là viết tiếng việt trong code cơ... không phải là thông báo tiếng việt cụ ạ!
Chữ ký của paulsteigel ====================
Quốc gia hưng vong
Thất phu hữu trách
====================
Những người đã cảm ơn maidinhdan
Viết code bằng tiếng việt cũng được như phải bằng bảng mã windows của Microsoft
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Sorry các cụ nhá : bây giờ ngừoi ta đang hội nhập từ lâu rồi mà nhiều người còn thích dùng cách cài cả Win = tiếng việt để dễ sử dụng .Đối với các cụ già thì có thể còn đc nhưng với thanh niên tầng lớp trẻ bây giờ thì mình cảm thấy như vậy rồi nhỡ có lúc sẽ  bị lạc .....đàn  với XH . tui chỉ nghĩ nên luyện tập KỸ NĂNG LẬP TRÌNH để cho chương trình của mình CHUYÊN NGHIỆP hơn 1 chút thôi chứ không quan tâm nhiều đến chuyện linh tinh khác 
Nhân đây Khải Nguyên chỉ xin góp ý chút chút vậy thui còn ai có nhu cầu sao thì tùy nhá ! Xin đừng phật lòng !
Không đc hoàn hảo cho lắm đâu Hãy thử xem link này có phải ý bạn như vậy không  , có gì thì Sorry nhá 
Vào Đây
Chữ ký của khải nguyên Khải Nguyên Xin Gửi lời chào tới Tất cả các bạn trên Diễn Đàn Thủ Thuật Access
Chúc cả nhà may mắn và  thành đạt ! Lightbulb
Những người đã cảm ơn tranthanhan1962 , Noname
(03-09-15, 12:02 PM)khải nguyên Đã viết: Sorry các cụ nhá : bây giờ ngừoi ta đang hội nhập từ lâu rồi mà nhiều người còn thích dùng cách cài cả Win = tiếng việt để dễ sử dụng .Đối với các cụ già thì có thể còn đc nhưng với thanh niên tầng lớp trẻ bây giờ thì mình cảm thấy như vậy rồi nhỡ có lúc sẽ  bị lạc .....đàn  với XH . tui chỉ nghĩ nên luyện tập KỸ NĂNG LẬP TRÌNH để cho chương trình của mình CHUYÊN NGHIỆP hơn 1 chút thôi chứ không quan tâm nhiều đến chuyện linh tinh khác 
Nhân đây Khải Nguyên chỉ xin góp ý chút chút vậy thui còn ai có nhu cầu sao thì tùy nhá ! Xin đừng phật lòng !
Không đc hoàn hảo cho lắm đâu Hãy thử xem link này có phải ý bạn như vậy không  , có gì thì Sorry nhá 
Vào Đây

OK. Đây cũng là cách để xử lý viết code Tiếng Việt trong Module Access. Vì sử dụng Font VNI sẽ không bị lỗi vba application. Có đều làm cách này bạn phải đổi Font cho Windows Appearance. Nhưng bạn thanhquyt hỏi “…làm sao viết được tiếng việt khi code trong access.Và khi đã viết được copy sang máy khác hay chạy trên access 2007…” Nên cách của bạn khó sử dụng (Mỗi lần chuyển sang máy khác phải cài Font VNI và xử lý Windows Appearance). Hiện nay gần như nhu cầu sử dụng font VNI đã giảm nhiều. Đến code chuyển số thành chữ cũng tìm cách viết code cho phù hợp với font unicode. Thể thức văn bản cũng chuyển sang unicode lâu rồi.  007
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
Những người đã cảm ơn Noname , khải nguyên , Minh Tiên
Cái này là từ năm 2003 đến giờ .........!  chứ bản thân mình không quan tâm ba cái linh tinh này   ! vì bây giờ bạn đó cứ thắc mắc thì post lên nếu có dùng đc thì tham khảo thôi !
còn về việc thêm hay chuyển Font chữ trong file đó mỗi khi mở lên thì mình thấy người ta hay có cách viếc các code để tự kích hoạt ( thêm font hoặc để cho chương trình tự cài đặt theo ý muốn ) cũng giống như nhiều chương trình phần mềm trên mạng + thị trường thôi mà 
Thanks tất cả nhà đã tham khảo nhé 
Chúc thành đạt
Chữ ký của khải nguyên Khải Nguyên Xin Gửi lời chào tới Tất cả các bạn trên Diễn Đàn Thủ Thuật Access
Chúc cả nhà may mắn và  thành đạt ! Lightbulb
Những người đã cảm ơn thanhquyt
Hi  007  Máy của mình hiện nay cũng không cài font VNI cũng như Font ABC (Kể cả các font đồ họa). Mà nếu có tài liệu nào sử dụng font không phải UNICODE mình cũng dùng UniKey chuyển phức sang unicode cho rồi.
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Help] Lỗi "A problem occurred while Microsoft Access was communicating with the OLE server thanhoai 1 106 03-11-16, 03:53 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Hỏi] Việc set thuộc tính OnClick trong Code toancvp 5 228 31-10-16, 10:14 AM
Bài mới nhất: toancvp
  [Lỗi] Cúp điện ---> lỗi access 2013 biencuong86 3 149 26-10-16, 04:30 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  thay đổi biểu tượng Access dưới thanh Start từ win 7 đến win 10 thanhtruong 7 430 05-08-16, 10:53 PM
Bài mới nhất: hungefi
  [Hỏi] File chạy chậm vì trong quá trình design phải chỉnh sửa và test thử nhiều. toancvp 4 262 29-07-16, 11:36 PM
Bài mới nhất: toancvp

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ