Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Hỏi cách lập report
hay quá! Đúng là cái mình đang muốn tham khảo
Chữ ký của tanbacmy tanbacmy,gia nhập Thủ Thuật Access từ 04-10 -15.
Những người đã cảm ơn
(05-10-15, 03:49 PM)tranthanhan1962 Đã viết: Mình hiểu rồi bạn muốn thiết kế report in hóa đơn chứ gì. Thông thường repord này có 2 phần. Phần ghi số hóa đơn và tên đơn vị dạng columnar. Và phần ghi hàng hóa dạng tabular. Đây là kinh nghiệm của mình. Khi thiết kế bạn kiểm tra các ô quan trọng tên đơn vị, địa chỉ, tên hàng hóa xem ô nó chứa được bao nhiêu chữ m, Khi thiết đặt các field bạn xác định field size đúng số lượng ký tự nó hiển thị được. Điều này nhằm khống chế việc đặt tên hoặc ghi địa chỉ tùy tiện.
Riêng ô bằng chữ thì bạn cho 2 dòng là xong.

Cách đó là giới hạn người dùng không được đánh quá ký tự, nhưng em thấy cách co ngót chữ của bác ở trên hay nên em muốn hỏi cho kỹ để áp dụng (Chính vì qui định của luật thuế hiện nay là không được đánh tắt ... nên dòng địa chỉ và tên đơn vị của một số đơn vị rất dài ,thậm chí đánh tắt rồi nó vẫn dài)

...
Em muốn nó co ngót chữ nhưng chỉ giới hạn trong ô và chỉ trên 1 dòng thôi có được không bác ?
Chữ ký của ledangvan Xin chào, mình là ledangvan, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 22-08 -11.
ღღღღღTài sản của ledangvan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(05-10-15, 03:59 PM)ledangvan Đã viết: Cách đó là giới hạn người dùng không được đánh quá ký tự, nhưng em thấy cách co ngót chữ của bác ở trên hay nên em muốn hỏi cho kỹ để áp dụng (Chính vì qui định của luật thuế hiện nay là không được đánh tắt ... nên dòng địa chỉ và tên đơn vị của một số đơn vị rất dài ,thậm chí đánh tắt rồi nó vẫn dài)

...
Em muốn nó co ngót chữ nhưng chỉ giới hạn trong ô và chỉ trên 1 dòng thôi có được không bác ?

Tên công ty vẫn có quyền gõ tắt những cụm từ như Công ty --> Cty, trách nhiệm hữu hạn --> TNHH, Còn tên địa chỉ thì bỏ các từ tỉnh, huyện, xã. Mình cũng vẫn thường làm như vậy.
Ví dụ:  CÔNG TY CỔ PHẦN ĐẦU TƯ HỢP VIỆT, Địa chỉ: L9-06, Toà nhà Vincom Center, 72 Lê Thánh Tôn, Phường Bến Nghé, Quận 1, TP Hồ Chí Minh

Vẫn có thể ghi: CTY CP ĐT HỢP VIỆT, Địa chỉ: L9-06, Vincom Center, 72 Lê Thánh Tôn, Bến Nghé, Quận 1, TP HCM.
Địa chỉ này được xem thuộc loại  dài nhất cũng chỉ 63 ký tự. Nhưng trong report cũng mình cho đến 75 ký tự m , Với lại quan trọng trong hóa đơn size chữ phải hợp lý (cân đối với size của form in sẵn) thì mới đẹp, Lớn quá hoặc nhỏ quá cũng mất đi tính thẩm mỹ.
Cơ quan thuế không bắt bẻ cái vụ này đâu, quan trọng là đừng bao giờ sai mã số thuế.  007
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Có câu trả lời rồi bác tranthanhan1962 ơi  021

Em tải lên đây cho mọi người cùng dùng nhé : http://www.mediafire.com/download/3pdauc...n+Size.mdb
  • Nó có tác dụng : Font chữ luôn ở size 14 (hoặc tùy thuộc người dùng) , nếu chữ vừa đủ, hoặc ít hơn ô chứa thì Font luôn là 14, khi chữ nhiều thì font sẽ tự co ngót để vừa với ô chứa.
    Nó không bị xuống dòng bác tranthanhan1962 ạ 
Chữ ký của ledangvan Xin chào, mình là ledangvan, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 22-08 -11.
ღღღღღTài sản của ledangvan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn tranthanhan1962

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
Question [Help] Làm sao để in được trang chẳn hoặc trang lẻ trong report access? nhattiensinh 5 1,045 08-12-16, 11:55 PM
Bài mới nhất: hoanghai902
  [Help] Cho mình hỏi cách tạo report động theo ngày BayVeo 1 69 07-12-16, 09:09 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Hỏi] cách giữ dòng tiêu đề trên trang 1 khi in. hoanghai902 4 68 06-12-16, 07:30 PM
Bài mới nhất: hoanghai902
  Hướng Dẫn Cách sắp xếp report? tieuho828 0 28 03-12-16, 09:05 PM
Bài mới nhất: tieuho828
  [Help] Xin Giúp đỡ Dàn Report theo hàng ngang toi511 2 143 03-11-16, 01:10 PM
Bài mới nhất: toi511

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ