Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Thất ngôn "Bất cú"
(12-08-15, 11:16 PM)ledangvan Đã viết: Xếp hay là Sếp bác Ân ơi
Xếp hàng lên Sếp, Sếp ngồi chơi
Khi nào thành Sếp, chẳng cần xếp
Chen ngang một phát, vào tới nơi

Thảo nào người ta hay thích Sếp
Tiền thì một xếp, Sếp lả lơi
Cơ quan Sếp là ông, bà thánh
Về nhà Sếp chỉ xếp xó thôi  014

(Chỉ vui thôi các bác nhé)

007  !  Vụ này mình cũng biết, nhưng ý kiến mình thế này. Chef là từ tiếng Pháp có nghĩa: thủ lĩnh, người chỉ huy, người đứng đầu, trưởng, ông chủ. Âm Ch phát âm giống như âm X tiếng Việt (trong tiếng Pháp tất cả các âm X,S, Ch đều phát âm gần giống âm X trong tiếng Việt chỉ có âm Ç mới đọc như âm S tiếng Việt). Thực ra mà nói thì hiện nay đa số mọi người đều đọc là "sếp". Nhưng các bạn sẽ thấy rất nhiều tác phẩm được dùng từ "xếp" chứ không phải là "sếp". Nếu bạn tìm đọc những quyển hồi ký của các nhà văn cách mạng miền Nam bạn sẽ thấy họ dùng từ xếp để gọi các thầy cai, thầy đội. Ngày trước tác phẩm Sống như anh của Trần Đình Vân cũng sử dụng "xếp" để gọi xếp Lực, xếp Giáp. Nếu lên google để tra, bạn sẽ thấy những tác giả lớn tuổi dùng từ  "xếp", còn  các tác giả trẻ thì dùng từ "sếp". Thôi bạn cho phép mình sử dụng từ "xếp" theo thói quen vậy.  007 . Đôi khi cách sử dụng từ thay đổi theo từng giai đoạn ví dụ trước năm 1975, miền bắc sử dụng từ đảm bảo, miền nam sử dụng từ bảo đảm từ năm 1975 đến khoảng trước năm 2000 nếu viết bảo đảm xem như sai chính tả. Nhưng bây giờ từ bảo đảm lại được ưa chuộng hơn.
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn ledangvan , Noname , Hạ Vàng
Liên quan đến từ vựng, có bài viết này cũng khá hay. Trong đó, tác giả lý giải vì sao từ ngữ sinh ra, biến dị và thành từ phổ thông.
Lấy ví dụ từ "Giải" trong giật giải đúng ra phải là từ "dãi"
mời đọc bài: để lâu câu sai hóa đúng
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn tranthanhan1962 , Hạ Vàng , maidinhdan , Minh Tiên , Xuân Thanh
Bài của bác Noname giới thiệu cũng hay nhưng dù mình là phái hoài cổ cũng không đồng tình với câu cuối của tác giả “Lỗi sai cũng phải được nghiêm khắc phê phán ngay từ lúc chúng mới bơ vơ vào tiếng Việt!”. Vì nếu gò bó quá có khi lại đánh mất cơ hội làm phong phú cho tiếng Việt. Hiện nay rất nhiều từ mới xuất hiện với nhiều ý nghĩa hay ho hơn cũ. Ví dụ từ Pro thể hiện sự cao độ bao gồm cả “số một”, “hết xảy”.
Nói tới từ “hết xảy” lại lòi ra hai từ “hết xảy”, và “hết sảy” – “Gái Việt đẹp hết xảy”, “Hết sảy con bà Bảy”.
Khi viết theo thói quen mình áp dụng chánh tả kiểu cũ. Nhưng vẫn thấy khoái ngôn ngữ “chat” của các em bây giờ vì nó có cái “đã đã” của nó. Ngay hai từ “chánh tả” hay “chính tả” mình vẫn thấy cả hai điều đúng. Thôi lan man quá đi mất, nói một hồi không có đường ra…  big green
Còn với từ chef mình phát hiện thêm âm đọc từ này của tiếng Anh, và Pháp trên google có khác nhau, giọng Anh đúng là gần với S hơn. Chắc vì vậy "Xếp" chuyển thành "Sếp" cũng có nguyên nhân của nó, vì tiếng Pháp hiện nay đã bị mai một rồi.
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
Những người đã cảm ơn Noname , Hạ Vàng , Xuân Thanh
(13-08-15, 12:55 PM)tranthanhan1962 Đã viết: Bài của bác Noname giới thiệu cũng hay nhưng dù mình là phái hoài cổ cũng không đồng tình với câu cuối của tác giả “Lỗi sai cũng phải được nghiêm khắc phê phán ngay từ lúc chúng mới bơ vơ vào tiếng Việt!”. Vì nếu gò bó quá có khi lại đánh mất cơ hội làm phong phú cho tiếng Việt. Hiện nay rất nhiều từ mới xuất hiện với nhiều ý nghĩa hay ho hơn cũ. Ví dụ từ Pro thể hiện sự cao độ bao gồm cả “số một”, “hết xảy”.
Nói tới từ “hết xảy” lại lòi ra hai từ “hết xảy”, và “hết sảy” – “Gái Việt đẹp hết xảy”, “Hết sảy con bà Bảy”.
Khi viết theo thói quen mình áp dụng chánh tả kiểu cũ. Nhưng vẫn thấy khoái ngôn ngữ “chat” của các em bây giờ vì nó có cái “đã đã” của nó. Ngay hai từ “chánh tả” hay “chính tả” mình vẫn thấy cả hai điều đúng. Thôi lan man quá đi mất, nói một hồi không có đường ra…  big green
Còn với từ chef mình phát hiện thêm âm đọc từ này của tiếng Anh, và Pháp trên google có khác nhau, giọng Anh đúng là gần với S hơn. Chắc vì vậy "Xếp" chuyển thành "Sếp" cũng có nguyên nhân của nó, vì tiếng Pháp hiện nay đã bị mai một rồi.

Đúng như lời anh Ân nói, bài này cũng có những điểm không hay. Nhưng mình gạn đục khơi trong, công nhận cái ý của tác giả về biến đổi của từ ngữ.
Đối với Noname, ngôn ngữ có nhiệm vụ lớn nhất là truyền đạt. Kể cả ngôn ngữ lập trình, thỉnh thoảng nhà phát hành lại đưa thêm vào vài biến, hàm mới. Nhớ Access 97 không có hàm NZ . Coi như ngôn ngữ cứng nhắc như ngôn ngữ lập trình còn có biến đổi huống chi ngôn ngữ con người vốn đa dạng. Quan trọng là nhiệm vụ truyền đạt sao cho mọi người đều hiểu là hay rồi. Càng nhiều người hiểu được (trừ khi cố ý ẩn dấu ) là thành công của người nói.

Lang man quá, thôi thì trở lại đề tài thơ ca! laughing
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn tranthanhan1962 , Hạ Vàng , Minh Tiên
Hạ vàng là anh hay là thím  016
Con trăng quá nửa hay tuổi tin
Đọc bài thì luận ra là thím
Nhưng mà tớ vẫn chẳng dám tin

Đọc đi đọc lại Anh , hay Thím
Rõ ràng Thím, ấy chẳng dám tin
Vụ này đề nghị nhà chủ tóp
Phân minh Anh, Thím chúng em nhìn  038
Chữ ký của ledangvan Xin chào, mình là ledangvan, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 22-08 -11.
ღღღღღTài sản của ledangvan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname , Hạ Vàng , maidinhdan , Minh Tiên , tranthanhan1962
(13-08-15, 06:56 PM)ledangvan Đã viết: Hạ vàng là anh hay là thím  016
Con trăng quá nửa hay tuổi tin
Đọc bài thì luận ra là thím
Nhưng mà tớ vẫn chẳng dám tin

Đọc đi đọc lại Anh , hay Thím
Rõ ràng Thím, ấy chẳng dám tin
Vụ này đề nghị nhà chủ tóp
Phân minh Anh, Thím chúng em nhìn  038

Là "Thím" thì sao hở các anh?  015
Hay là cùng giới - có phải lành?  hee hee
Lang thang vọc phá mặc ai dọn
Liệu vậy quá già hay vẫn teen?  016

Dòm qua ngó lại: Thím hay anh?
Người gọi là "Thím", kẻ kêu "Anh"
Lang thang cũng được nhiều topic
Sao chẳng nhìn ra Thím hay Anh?  040
Chữ ký của Hạ Vàng rose Nhắm mắt bên người để mộng trôi
Cho em thanh thản giấc mơ đời
Không vướng bận sầu, không lo lắng
Yên bình một cõi dấu yêu ơi!good luck
ღღღღღTài sản của Hạ Vàng (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn ledangvan , Noname , maidinhdan , Minh Tiên , tranthanhan1962
(13-08-15, 08:34 PM)Hạ Vàng Đã viết: Là "Thím" thì sao hở các anh?  015 
Hay là cùng giới - có phải lành?  hee hee
Lang thang vọc phá mặc ai dọn
Liệu vậy quá già hay vẫn teen?  016

Dòm qua ngó lại: Thím hay anh?
Người gọi là "Thím", kẻ kêu "Anh"
Lang thang cũng được nhiều topic
Sao chẳng nhìn ra Thím hay Anh?  040

Có khác gì đâu thím hay anh.
Cần gì phải dứt khoát cho rành.
Dù anh, dù thím đều là bạn
Mặc trẻ, mặc già vẫn đệ huynh.

Tâm đầu dù chẳng bao giờ gặp
Hợp ý chỉ cần biết quí danh.
Một nhà thủ thuật thêm thân ái
Access tìm nhau thắm thiết tình! big green

(Có sáo quá không nhỉ  014  )
Những người đã cảm ơn Xuân Thanh , maidinhdan , Minh Tiên , Noname , ledangvan , Hạ Vàng
Hạ vàng là Thím, ắt là xinh
Cái tên chứa đựng biết bao tình
Dù rằng Hạ : Nóng tiêu tan mỡ
Bốn mùa vẫn không vắng tên Mình

Hạ vàng, thu qua, đông lại đến
Xích lại gần nhau ấm chút tình
Thu tàn, xuân đến hoa lại nở
Hạ vàng đứng đó vẫn còn xinh

(Bụp ........ mũi Hạ vàng vỡ toang) 005
Chữ ký của ledangvan Xin chào, mình là ledangvan, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 22-08 -11.
ღღღღღTài sản của ledangvan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Minh Tiên , Noname , Hạ Vàng , tranthanhan1962 , MatTroiNguQuen
(18-08-15, 12:21 PM)ledangvan Đã viết: Hạ vàng là Thím, ắt là xinh

004
Những người đã cảm ơn
(18-08-15, 12:21 PM)ledangvan Đã viết: Hạ vàng là Thím, ắt là xinh

Hạ Vàng là Thím cũng chẳng xinh
Chỉ toan đi phá...
..có bực mình?! 005
Hạ nóng ... Đông tàn lại tích mỡ
Bốn mùa chỉ chọn một lần xinh winking

Những người đã cảm ơn Noname , tranthanhan1962 , maidinhdan , ledangvan

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Nhất Thất Lệnh Hạ Vàng 2 1,599 23-12-10, 07:05 PM
Bài mới nhất: Hạ Vàng

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ