Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Tạo Form tính trung bình các record có giá trị trùng nhau
Việc bạn đưa file nào lên không ảnh hưởng gì cả, chỉ là nếu là file Access 2007, có thể bạn sẽ nhận được trả lời chậm hơn so với access 2003.

Vì vậy, hãy suy nghĩ cho kỹ khi thiết kế. ( Hạn chế chuyển từ 2007 qua 2003 khi bước đến giai đoạn thiết kế form + viết hàm).

Góp ý khác:
1. Hoàn chỉnh thất tốt table. ( sau đó nhập khoản 20-30 mẫu tin trên tất cả table để quaQuery test)
2. Nếu số 1 ok rồi, thì bước qua Query thiết kế tất cả các phần mình sẽ xuất báo cáo.

Đừng vội làm form để nhập liệu. 2 cái trên Ok đã.
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn honglv157
Gửi a tranthanhan1962 và maidinhdan!
Em đã thiết kế lại table một cách chi tiết và khoa học hơn như gợi ý. Bên cạnh đó cũng có thiêt kế 10 crossquery của 10 tiêu chí với mục đích là tính % các mức độ(tốt, khá,trung bình, yếu) của các tiêu chí.nhưng em ko biết cách nào thiêt kế một query tổng gồm 10 query trên cả. (file em đính kèm có cả 2007 và 2003)
Mong 2 cao thủ gợi ý bước tiếp theo em với nhé!Thanks

http://www.mediafire.com/download/5gvott...282%29.rar
Chữ ký của honglv157 Xin chào, mình là honglv157, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 27-05 -15.
Những người đã cảm ơn
Đến giờ lúc này mình khá lúng túng khi trả lời câu hỏi của bạn, không biết bạn muốn hiển thị để xem form/Report như thế nào nửa? cái này bạn có thể vẽ 1 đáp số bằng word cho mình xem không.

Còn muốn hợp nhất 10 Crosstad Query chỉ có 1 cách dùng hàm Union All

Thân mến!
Nếu có thiếu sót gì mong các cao thủ khác đóng góp thêm.
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Yêu cầu của bạn không thuộc loại độ khó cao nhưng là loại rườm rà đáng nể 021  !!! Thường trong trường hợp này mình sẽ tạo một table tổng hợp các đánh giá và xử lý update ngay bằng cách viết code khi các tiêu chí được update. Nhưng nếu làm thể bạn sẽ không nắm bắt được cách giải quyết vấn đề. Mặc dầu hiểu ý của bạn. Nhưng mình cũng không thể nào xử lý thông qua các query của bạn được. Nên đành phải làm lại các query khác để xử lý. Vả lại căn cứ theo bảng % của từng tiêu chí thì GV001 ở tiêu chí 1 có tất cả là 4 phiếu: phiếu số 1= TRUNG BÌNH, phiếu số 4 = YẾU, phiếu số 5= KHÁ, phiếu số 6= TỐT. Như vậy trên bảng tổng hợp phải là 25% nhưng theo cách tính của bạn là 57,1428571428571 làm mình càng khó hiểu.
Các query của mình tạo thêm các field xử lý giá trị để tổng hợp số phiếu. Tuy rườm rà nhưng bạn có thể nắm bắt được. Cách tính của mình là tính % cho từng loại tiêu chí / Tổng số phiếu của tiêu chí đó của từng giáo viên.

Mình tách hai phần form F_DANHGIAGV và subform F_DANHGIAGVPERCENT để xử lý cho dễ

của bạn đây
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn maidinhdan , honglv157
Em thieét kế đến phần form nhập dữ liệu và tính được kết quả % của các tiêu chí. Em muốn tổng số phiếu chỉ đếm số phiếu của các record có cùng mã lớp, mãgv và mã môn. Mọi người giúp em viết code với a!
http://www.mediafire.com/view/j6kce78u5iffg4w/hong.png[/img]
lik table:http://www.mediafire.com/view/j6kce78u5iffg4w/hong.png
P/S: EM TẢI FILE CỦA ANH VỀ NHƯNG KO THẤY FORM NHƯ A BẢO? A KIỂM TRA LẠI FILE TẢI LÊN GIÚP EM VỚI
Chữ ký của honglv157 Xin chào, mình là honglv157, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 27-05 -15.
Những người đã cảm ơn
Mình mới kiểm tra lại rồi file bình thường mà. Query mình làm thêm là Q_TONGHOPDGGV01, Q_TONGHOPDGGV02, Q_TONGHOPDGGV03, Q_TONGHOPDGGV04, 2 form là F_DANHGIAGV và F_DANHGIAGVPERCENT, bạn tải lại xem sao.

qldt-2003V1.mdb
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
em không rõ vì sao em tải acess 2003 về chỉ thấy có table thui a. kể cả em đang làm trên 2007 mà lưu sang 2003 thì cũng chỉ lưu được table, k lưu được form và query.hichiv
Những người đã cảm ơn
(27-07-15, 04:44 PM)honglv157 Đã viết: em không rõ vì sao em tải acess 2003 về chỉ thấy có table thui a. kể cả em đang làm trên 2007 mà lưu sang 2003 thì cũng chỉ lưu được table, k lưu được form và query.hichiv

Bạn cài lại office thử xem. Cũng chính vì access 2007 trở lên thường hay bị lỗi nên bọn mình thường không sử dụng. 
Mà lúc trước bạn chuyển sang cho bọn mình có query mà chắc mới bị lỗi thôi.
Có thể khi mở file bạn không chọn All Access Objects ở khung bên trái Access nên chỉ thấy hiển thị table thôi...Sorry bạn honglv157 nếu tôi nói sai...  007 
[Hình: access.png]
Chữ ký của ongke0711 If you BORN poor, it's not your mistake. But if you DIE poor, It's your mistake!
ღღღღღTài sản của ongke0711 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(27-07-15, 08:04 PM)ongke0711 Đã viết: Có thể khi mở file bạn không chọn All Access Objects ở khung bên trái Access nên chỉ thấy hiển thị table thôi...Sorry bạn honglv157 nếu tôi nói sai...  007 
[Hình: access.png]
hay quá.cảm ơn nhé.mình làm giống bạn bảo ok luôn.thanks bạn
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Lỗi] Bản ghi trùng trangdv.pchg 1 108 08-11-16, 08:56 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Help] So sánh 2 Table Lấy ra dữ liệu trùng nhau sang 1 table có sẳn khác thdanh 21 1,678 19-07-16, 04:21 PM
  [Help] ràng buộc dữ liệu giữa 2 field trong 2 bảng khác nhau hoangtiep 5 279 08-07-16, 05:07 PM
  [Hỏi] Số record trong CSDL Access cannguyen 5 667 07-12-15, 11:33 AM
Bài mới nhất: ongke0711
  Tính toán các giá trị trong 1 trường peid210985 4 457 30-09-15, 01:47 PM
Bài mới nhất: ongke0711

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ