Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] Kết hợp hàm IIf và And trong Query
Các bác vui lòng cho em hỏi; em kết hợp hàm IIf và hàm And xử lý trong Query nhưng nó báo lỗi, rất mong các bác hướng dẫn thêm:

Ví dụ em có điều kiện:   diem_ren_luyen > 8 và nam_sinh > 1985 thì diem_ren_luyen + 2 , trường hợp khác thì +1

Cú pháp của em: IIf(AND([diem_ren_luyen] < 8; [nam_sinh] > 1985); [diem_ren_luyen]+2; 1)

Trân trọng cám ơn.
Chữ ký của anhemnhangu Xin chào, mình là anhemnhangu, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 08-08 -13.
Những người đã cảm ơn
(01-07-15, 09:53 AM)anhemnhangu Đã viết: Các bác vui lòng cho em hỏi; em kết hợp hàm IIf và hàm And xử lý trong Query nhưng nó báo lỗi, rất mong các bác hướng dẫn thêm:

Ví dụ em có điều kiện:   diem_ren_luyen > 8 và nam_sinh > 1985 thì diem_ren_luyen + 2 , trường hợp khác thì +1

Cú pháp của em: IIf(AND([diem_ren_luyen] < 8; [nam_sinh] > 1985); [diem_ren_luyen]+2; 1)

Trân trọng cám ơn.

Cái này bạn đang dùng Window 8 Ngôn ngữ tiếng viết phải không? bởi vậy có dấu ";", thay vì mặc định là dấu phẩy ","

Bạn thử đặt hàm and ở giữa.

=> Diemrenluyencong: iif([diem_ren_luyen] > 8 And [nam_sinh] > 1985; [diem_ren_luyen]+2; 1)

* Nếu còn báo lỗi thì xem lại kiểu định dang [Diem ren luyen] có phải là Number không?
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn anhemnhangu
(01-07-15, 09:53 AM)anhemnhangu Đã viết: Các bác vui lòng cho em hỏi; em kết hợp hàm IIf và hàm And xử lý trong Query nhưng nó báo lỗi, rất mong các bác hướng dẫn thêm:

Trân trọng cám ơn.

[/url][url=http://thuthuataccess.com/forum/user-1091.html]Cám ơn bác "maidinhdan"

Lâu lắm rồi mình mới vào diễn đàn, giao diện thay đổi nhìn bắt mắt, rõ ràng. Cám ơn Ban quản trị diễn đàn tạo điều kiện thuận lợi cho việc học tập, chia sẻ.

Trân trọng
Chữ ký của anhemnhangu Xin chào, mình là anhemnhangu, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 08-08 -13.
Những người đã cảm ơn
Cám ơn bác "maidinhdan".
Trân trọng,
Những người đã cảm ơn
Cú pháp hàm IIF của Access và IF Excel giống nhau: 
Excel: If([Biểu thức điều kiện]; [Giá trị khi biểu thức đúng]; [Giá trị khi biểu thức sai]) 
Access: IIf([Biểu thức điều kiện]; [Giá trị khi biểu thức đúng]; [Giá trị khi biểu thức sai]) 
Các hàm And và Or của hai thằng nay khác nhau:
Excel: And/Or([Biểu thức 1 hoặc Cell1 hoặc Text1]; [Biểu thức 2 hoặc Cell2 hoặc Text2];…) 
Access: [Biểu thức 1 hoặc Cell1 hoặc Text1] And/Or [Biểu thức 2 hoặc Cell2 hoặc Text2] And/Or … 
Tóm lại Excel nói rằng “Và(A;B;C)” còn Access nói rằng “A và B và C”
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
cái phần này không hiểu lắm, cứ ngoặc đơn ngoặc kép..rối quá
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Lọc query có điều kiện để tạo report honglv157 3 152 01-12-16, 05:15 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Help] ẩn nút ""Close Windown" khi mở query tronghieu9792 4 82 30-11-16, 09:36 PM
Bài mới nhất: tronghieu9792
Question [Help] Cần giúp đỡ tạo query lấy giá trị của dòng liền trước để tính giá trị trung bình luonguct 4 86 23-11-16, 12:33 AM
Bài mới nhất: luonguct
  Hướng Dẫn hướng dẫn làm query tieuho828 6 142 21-11-16, 12:36 AM
Bài mới nhất: toancvp
  [Hỏi] Sự khác nhau của Like và "=" trong các hàm D toancvp 6 201 10-11-16, 12:01 AM
Bài mới nhất: toancvp

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ