Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] Tự động lấy mã số học sinh và đánh số thứ tự theo loại lớp học
(06-07-15, 05:31 PM)maidinhdan Đã viết:
(06-07-15, 04:30 PM)nguyenbalai Đã viết: Mình cài lại máy và chạy bằng access 2003 vẫn không được, xem giúp mình có đặt Link Master Fields; Link Child Fields cho "F_LopHoc" gì không nhỉ?

Xem lại bản office đang chạy ( Hầu hết dùng bản cr@ck trên mạng hay lỗi lắm) kiếm mà xin ai bản trả phí ấy,..nếu cần em gửi tặng 1 bản ( Bản ISO được chép từ đĩa thằng bạn nó mua mấy triệu).

Nhưng tiếc là mạng nhà nó chậm, úp lên mất cả ngày. Có địa chỉ nhà mình chép DVD gửi cho.

Mình thanks bạn  trước.
Chữ ký của nguyenbalai Càng học càng thấy mình ngu, vì thấy mình ngu nên càng phải học!
Những người đã cảm ơn Noname , maidinhdan
anh nguyenbalai thân mến, Tối hôm trước có hứa là viết cho anh một hàm về tự điền mã sinh viên nhưng khi lên đã thấy anh tranthanhan1962 đã hoàn tất cho anh theo yêu cầu và em test cũng chạy ngon lành, nhưng đến nay trên máy anh vẫn chạy không được ( máy em đang xài gồm: WinXp, Win7, WIn8 >>Office 2003 Bản quyền mua bằng tiền không phải tải từ mạng nhé) Đều đã test hết, đều rất Ok.

Hôm nay viết vài lời để cho anh biết là em sẽ viết một hàm để cho anh sử dụng thử xem ( dự kiến tối nay), nhưng yêu cầu anh đặt lại câu hỏi lại để em dể viết,

Tương tự như thế này nè:
Mã sinh viên Ngành Luật là: CT1132X105 => Trong đó:
CT: Mã tỉnh thành ( tỉnh Cần Thơ)
11: Năm 2011
32: Mã ngành ( Cử nhân Luật)
X1: Lớp thứ 1 ( Mỗi năm có nhiều lớp 1)
05: Số thứ tự.

Rồi thêm vài Mã sinh viên nửa càng nhiều càng tốt, chứ đọc nội dung dài quá, khó nhớ mà lại phải lấy viết ra ghi mắc công quá.

Nếu đồng ý thì ...
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(06-07-15, 05:54 PM)maidinhdan Đã viết: anh nguyenbalai thân mến, Tối hôm trước có hứa là viết cho anh một hàm về tự điền mã sinh viên nhưng khi lên đã thấy anh tranthanhan1962 đã hoàn tất cho anh theo yêu cầu và em test cũng chạy ngon lành, nhưng đến nay trên máy anh vẫn chạy không được ( máy em đang xài gồm: WinXp, Win7, WIn8 >>Office 2003 Bản quyền mua bằng tiền không phải tải từ mạng nhé) Đều đã test hết, đều rất Ok.

Hôm nay viết vài lời để cho anh biết là em sẽ viết một hàm để cho anh sử dụng thử xem ( dự kiến tối nay), nhưng yêu cầu anh đặt lại câu hỏi lại để em dể viết,

Tương tự như thế này nè:
Mã sinh viên Ngành Luật là: CT1132X105 => Trong đó:
CT: Mã tỉnh thành ( tỉnh Cần Thơ)
11: Năm 2011
32: Mã ngành ( Cử nhân Luật)
X1: Lớp thứ 1 ( Mỗi năm có nhiều lớp 1)
05: Số thứ tự.

Rồi thêm vài Mã sinh viên nửa càng nhiều càng tốt, chứ đọc nội dung dài quá, khó nhớ mà lại phải lấy viết ra ghi mắc công quá.

Nếu đồng ý thì ...

Bạn maidinhdan thân mến, mình vẫn đang chờ bạn giúp đỡ, một mặt mình vẫn tìm cách  làm mới Win và office 2003, đã cài nhiều bản khác nhau và định dạng lại ổ cứng trước khi cài nhưng vẫn không chạy được file demo của bạn tranthanhan1962 (các demo khác mình lấy về từ diễn đàn đều chạy tốt).

Bạn giúp mình như sau:
Mã học sinh gồm 10 chữ số.
Mã học sinh Ngành Y sĩ là: 1416030001 => Trong đó:

1416: Năm đầu và năm cuối của niên khóa
03: Mã ngành Y sĩ
0001: Số TT học sinh đầu tiên của ngành Y sĩ (Mỗi ngành đánh số TT riêng bạn nhé)

Các mã ngành gồm 01- Điều dưỡng, 02- Hộ sinh, 03- Y sĩ, 04- Dược sĩ, ...........
Mong chờ sự trợ giúp của bạn . Thanks!
Chữ ký của nguyenbalai Càng học càng thấy mình ngu, vì thấy mình ngu nên càng phải học!
Những người đã cảm ơn
Mình cũng không hiểu tại sau có tình trạng này. Nhất là khi bạn đã cài lại win. Code của mình rất đơn giản. Mấy hôm nay bận quá. Khoảng vài hôm nữa mình sẽ quay lại giúp bạn có thể mình sẽ nghiên cứu code khác. Có nhiều cách để xử lý cho một công việc mà.
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(07-07-15, 09:38 AM)tranthanhan1962 Đã viết: Mình cũng không hiểu tại sau có tình trạng này. Nhất là khi bạn đã cài lại win. Code của mình rất đơn giản. Mấy hôm nay bận quá. Khoảng vài hôm nữa mình sẽ quay lại giúp bạn có thể mình sẽ nghiên cứu code khác. Có nhiều cách để xử lý cho một công việc mà.
Cảm ơn tranthanhan1962 nhiều lắm. Mình cũng không hiểu vì sao, mình cũng đã thử chạy trên một máy mới hoàn toàn có Off. 2003 bản quyền của bạn mình nhưng vẫn bị vậy, mình đã xem xét rất kỹ trong references của VBA vẫn đầy đủ các khai báo ....., các file demo khác mình lấy về tại diễn đàn để thử đều chạy rất tốt kể cả trên off. 2013.
Những người đã cảm ơn
Chào các tiền bối cùng các bạn!
Cho phép MTNQ tham gia với  015

Thấy các bác tham gia nhiệt tình quá nên hum nay tải file của bác tranthanhan1962 về xem thử:
-Lỗi trùng khóa chính( Chắc bác Ân làm vội nên chưa kiểm tra lại):
 Do Combo Box MaLop có Control Source là MaLop nên khi chọn mã lớp khác thì mã ban đầu cũng bị sửa theo, như vậy sẽ phát sinh hai mã lớp trùng nhau

MTNQ xin mạn phép sửa thêm file này một chút, bác Lai tải về xem thử nhé:

LayMSHocSinhDemo - SuaTextdulieu.rar

MTNQ tách MaLop riêng ra Text box khác đổi  Combo Box thành TimMaLop và code như sau:

Mã:
Private Sub TimMaLop_AfterUpdate()
   Dim rs As DAO.Recordset

If Nz(Me.TimMaLop, "") = "" Then Exit Sub

Set rs = Me.Recordset.Clone
   rs.FindFirst "[MaLop] = '" & Nz(Me.TimMaLop, "") & "'"
   If rs.NoMatch Then
       MsgBox "Khong tim thay: " & Me.TimMaLop
   Else
       Me.Loclop = Me.TimMaLop.Column(0)
       Me.Bookmark = rs.Bookmark
   End If

Set rs = Nothing
End Sub

Ở form con (F_LopHoc)  MTNQ sửa thuộc tính của các điều khiển Stt,MaHs,MaLop: 
Locked: Yes
Tab Stop: No
Mục đích không cho người dùng tự tiện thay đổi cũng nhằm tránh lỗi trùng khóa chính

Bổ sung thêm code Loclop:

Mã:
Private Sub Loclop_AfterUpdate()

If Nz(Me.TimMaLop, "") <> Loclop.Column(0) Then
       TimMaLop.Value = Loclop.Column(0)
       Call TimMaLop_AfterUpdate
   End If

End Sub

Vài ý mạo muội, nếu có gì mạo phạm xin các bác thứ lỗi!
Chữ ký của MatTroiNguQuen Thời gian nước chảy... da mòn
Ngủ quên một chốc thấy còn bộ xương!
Những người đã cảm ơn nguyenbalai , maidinhdan
(07-07-15, 11:48 AM)MatTroiNguQuen Đã viết: Chào các tiền bối cùng các bạn!
Cho phép MTNQ tham gia với  015

Thấy các bác tham gia nhiệt tình quá nên hum nay tải file của bác tranthanhan1962 về xem thử:
-Lỗi trùng khóa chính( Chắc bác Ân làm vội nên chưa kiểm tra lại):
 Do Combo Box MaLop có Control Source là MaLop nên khi chọn mã lớp khác thì mã ban đầu cũng bị sửa theo, như vậy sẽ phát sinh hai mã lớp trùng nhau

MTNQ xin mạn phép sửa thêm file này một chút, bác Lai tải về xem thử nhé:

LayMSHocSinhDemo - SuaTextdulieu.rar

MTNQ tách MaLop riêng ra Text box khác đổi  Combo Box thành TimMaLop và code như sau:

Mã:
Private Sub TimMaLop_AfterUpdate()
   Dim rs As DAO.Recordset

If Nz(Me.TimMaLop, "") = "" Then Exit Sub

Set rs = Me.Recordset.Clone
   rs.FindFirst "[MaLop] = '" & Nz(Me.TimMaLop, "") & "'"
   If rs.NoMatch Then
       MsgBox "Khong tim thay: " & Me.TimMaLop
   Else
       Me.Loclop = Me.TimMaLop.Column(0)
       Me.Bookmark = rs.Bookmark
   End If

Set rs = Nothing
End Sub

Ở form con (F_LopHoc)  MTNQ sửa thuộc tính của các điều khiển Stt,MaHs,MaLop: 
Locked: Yes
Tab Stop: No
Mục đích không cho người dùng tự tiện thay đổi cũng nhằm tránh lỗi trùng khóa chính

Bổ sung thêm code Loclop:

Mã:
Private Sub Loclop_AfterUpdate()

If Nz(Me.TimMaLop, "") <> Loclop.Column(0) Then
       TimMaLop.Value = Loclop.Column(0)
       Call TimMaLop_AfterUpdate
   End If

End Sub

Vài ý mạo muội, nếu có gì mạo phạm xin các bác thứ lỗi!

Cảm ơn MatTroiNguQuen thật nhiều vì đã phát hiện ra lỗi Dữ liệu trùng trên khóa, đồng thời có thêm vài cao kiến để đảm bảo cho mã không bị sửa, mình đã nhập lại và thấy hoàn toàn không bị lỗi gì cả, như vậy lỗi này không phải do Access 2003, 2007 hay 2013 vì mình đã thử trên tất cả các phiên bản office.

Xin được cảm ơn bạn maidinhdan đã nhiệt tình với mình lắm lắm 

Xin được cảm ơn bạn tranthanhan1962 cũng đã nhiệt tình vì mình và diễn đàn

Có lẽ mình sẽ còn nhiều vướng víu khi thực hiện, mong các bạn cũng sẽ nhiệt tình giúp đỡ.
Những người đã cảm ơn maidinhdan

Vậy là xong, kết thúc có hậu. Tối nay mình khỏe rồi...hihi. Vậy để từ từ em Upload lên mạng cho anh khỏi gửi địa CD qua Bưu điện.

Cảm ơn anh MTNQ.
ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn nguyenbalai
(07-07-15, 03:48 PM)nguyenbalai Đã viết: Cảm ơn MatTroiNguQuen ...
Có lẽ mình sẽ còn nhiều vướng víu khi thực hiện, mong các bạn cũng sẽ nhiệt tình giúp đỡ.
Bác Lai thân mến!
Vì các file hỗ trợ chỉ là  Demo nên chắc chắn chưa kiểm soát hết các lỗi.
Ví dụ trong file trên bác có thể phải thêm vào các code sau:

Trong SubForm 
Thủ tục sau khi xóa các record trong SubForm:

Mã:
Private Sub Form_AfterDelConfirm(Status As Integer)
   Form_F00_NhapTrichNgang.F_TTHS.Requery
End Sub

Thủ tục của điiều khiển HoTen phải thêm vào dòng sau:
DoCmd.RunCommand acCmdSaveRecord

Mã:
Private Sub HoTen_AfterUpdate()
   If Stt.Value = 0 Then
       Stt.Value = STTMOI.Value
   End If

MaHs.Value = Mid(Form_F00_NhapTrichNgang.NienKhoa.Value, 3, 2) & Right(Form_F00_NhapTrichNgang.NienKhoa.Value, 2) & Format(Form_F00_NhapTrichNgang.MaNganh.Value, "00") & Format(Stt.Value, "0000")
End Sub

Có một chỗ MTNQ hơi thắc mắc là trong trường hợp học sinh chuyển lớp thì mã số sẽ bị thay đổi. như vậy ta sẽ phải dùng một mã khác để quản lý học sinh xuyên suốt quá trình học?
Chữ ký của MatTroiNguQuen Thời gian nước chảy... da mòn
Ngủ quên một chốc thấy còn bộ xương!
Những người đã cảm ơn
(09-07-15, 08:45 AM)MatTroiNguQuen Đã viết:
(07-07-15, 03:48 PM)nguyenbalai Đã viết: Cảm ơn MatTroiNguQuen ...
Bác Lai thân mến!
Vì các file hỗ trợ chỉ là  Demo nên chắc chắn chưa kiểm soát hết các lỗi.
Ví dụ trong file trên bác có thể phải thêm vào các code sau:

Trong SubForm 
Thủ tục sau khi xóa các record trong SubForm:

Mã:
Private Sub Form_AfterDelConfirm(Status As Integer)
End Sub

Thủ tục của điiều khiển HoTen phải thêm vào dòng sau:

Mã:
Private Sub HoTen_AfterUpdate()
   If Stt.Value = 0 Then
       Stt.Value = STTMOI.Value
   End If

MaHs.Value = Mid(Form_F00_NhapTrichNgang.NienKhoa.Value, 3, 2) & Right(Form_F00_NhapTrichNgang.NienKhoa.Value, 2) & Format(Form_F00_NhapTrichNgang.MaNganh.Value, "00") & Format(Stt.Value, "0000")
End Sub

Có một chỗ MTNQ hơi thắc mắc là trong trường hợp học sinh chuyển lớp thì mã số sẽ bị thay đổi. như vậy ta sẽ phải dùng một mã khác để quản lý học sinh xuyên suốt quá trình học?

Trường hợp học sinh chuyển lớp vẫn giữ nguyên MS như vậy bạn ạ, 1 là trường mình không có ngoại lệ chuyển lớp; 2 là chỉ có hs học lại (lưu ban) lớp khác thì không sao, nhìn mã sẽ biết em này học lại do ở lại lớp thôi. Cũng đồng ý với bạn là nếu phát triển thêm thì cũng rắc rối đây. (cũng có thể nhập lại em đó vào lớp khác lấy mã mới và chuyển em đó từ lớp cũ đến lớp đã nghỉ học.

Thank bạn rất nhiều
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Hỏi] Refresh Form và tiếp tục hoạt động Godspear 2 84 08-12-16, 12:48 PM
Bài mới nhất: Godspear
  Tự động hiện Form khi loading hết thời gian ChiMai 1 49 02-12-16, 08:59 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  Thay đổi hình ảnh theo mã feeling 3 154 04-11-16, 05:18 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Hỏi] Tổng hợp dữ liệu theo thời gian hoanghai902 1 141 21-10-16, 09:55 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Help] Dòng chữ chạy trên form báo đến ngày sinh nhật tronghieu9792 1 122 20-10-16, 09:30 AM
Bài mới nhất: lamvankhanh

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ