Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] Mất dấu Enter khi copy dữ liệu từ Excel sang Access
Mình có copy một chuỗi từ Excel (rất dài, có nhiều lần enter xuống dòng) sang một trường (định dạng Text kiểu Memo). trong access.
Tuy nhiên, khi copy xong thì access tự động xóa các làn xuống dòng của mình và chuyển dữ liệu của mình thành một chuỗi.
Vạy có cách nào để khi copy mà vẫn không bị mất enter không.
Nhờ các Cao thủ chỉ dẫn!
Chữ ký của nhattiensinh Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên HeartThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
(05-05-15, 03:43 PM)nhattiensinh Đã viết: Mình có copy một chuỗi từ Excel (rất dài, có nhiều lần enter xuống dòng) sang một trường (định dạng Text kiểu Memo). trong access.
Tuy nhiên, khi copy xong thì access tự động xóa các làn xuống dòng của mình và chuyển dữ liệu của mình thành một chuỗi.
Nhờ các Cao thủ chỉ dẫn!

Cho tới bây giờ mình biết là chưa có cách nào đâu.

Ở Word xuống dòng: Shift+Enter
Ở Excel xuống dòng: Alt+Enter
Ở Access xuống dòng: Ctrl+Enter
* 3 Cái này đều có ý nghĩa là xuống hàng như vẫn thuộc dòng đó.

Thật ra theo bài bạn nếu xuất ngược lại vào Excel nó sẽ phân ô theo như dữ liệu bạn copy vào chứ nó không lỗi như Access (bở dữ liệu tạo trên Excel nên chỉ Excel mới nó hiểu).

Ý kiến khác, lỗi mình gặp. Đó là khi tạo trường memo xuống dòng trong Access khi xuất qua Word mỉnh cũng bị như bạn cho những đoạn xuống dòng nó sẽ có một biểu tượng hình ô vuông thay cho ký tự xuống dòng. Vì vậy tự tay mình phải nhấn Enter.

Vài điều chia sẽ củng bạn.
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn nhattiensinh
(05-05-15, 03:43 PM)nhattiensinh Đã viết: Mình có copy một chuỗi từ Excel (rất dài, có nhiều lần enter xuống dòng) sang một trường (định dạng Text kiểu Memo). trong access.
Nhờ các Cao thủ chỉ dẫn!

Muốn copy chuỗi Excel sang trường Access vẫn giữ định dạng xuống hàng thực ra không khó. Có tất cả 4 cách để chép dữ liệu 1 ô Excel sang 1 trường Access.
Cách thứ 1: Copy giá trị toàn ô Excel, chọn trường Access rồi paste vào. Dữ liệu sẽ xếp thành 1 dòng trong 1 record.
[Hình: TuWkINR.png]
Cách thứ 2: Copy giá trị toàn ô Excel, trỏ chuột vào trường Access rồi paste vào. Dữ liệu sẽ xếp thành 1 dòng trong 1 record và nằm giữa 2 dấu nháy.
[Hình: vNUnz6P.png]
Cách thứ 3: Copy nội dung text ô Excel (quét khối nội dung), chọn trường Access rồi paste vào. Dữ liệu sẽ xếp mỗi đoạn xuống dòng thành 1 record, Có bao nhiêu đoạn trong ô Excel, sẽ có bao nhiệu record trong Access.
[Hình: uaBb7Jf.png]
Cách thứ 4: Copy nội dung text ô Excel, trỏ chuột vào trường Access rồi paste vào. Dữ liệu sẽ tạo ra 1 record có nội dung, xuống dòng giống hệt ô Excel (bạn đang cần điều này phải không?).
[Hình: LTY5tEQ.png]
Chúc bạn thành công.
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Cảm ơn các bạn!
Cách 4 của bạn tranthanhan1962 đúng ý mình.
Nhưng có giải pháp nào để thực hiện hàng loạt hay không chứ copy từng ô từng ô thi lâu lắm (Dữ liệu của mình có tới ngàn ô Excel.)
Chữ ký của nhattiensinh Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên HeartThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
(07-05-15, 10:43 AM)nhattiensinh Đã viết: Cảm ơn các bạn!
Cách 4 của bạn tranthanhan1962 đúng ý mình.
Nhưng có giải pháp nào để thực hiện hàng loạt hay không chứ copy từng ô từng ô thi lâu lắm (Dữ liệu của mình có tới ngàn ô Excel.)

Cái này thì mình chưa biết cách xử lý bạn ạ. Bởi vì nó giữ ký tự Enter chỉ khi bạn copy dữ liệu excel sang Access trong trường hợp cả hai ô dữ liệu đang tình trạng Edit. Còn trong trường hợp khác, ngay cả khi import, ký tự enter cũng sẽ mất đi.
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  copy dữ liệu excel vào access có kí tự xuống dòng babyrock2009 2 82 01-12-16, 11:16 AM
Bài mới nhất: babyrock2009
  [Help] [Hàm] Lấy dữ liệu giữa 2 file Access có cùng cấu trúc table trungminh 22 1,250 08-10-16, 12:08 AM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Help] So sánh 2 Table Lấy ra dữ liệu trùng nhau sang 1 table có sẳn khác thdanh 21 1,678 19-07-16, 04:21 PM
  [Help] ràng buộc dữ liệu giữa 2 field trong 2 bảng khác nhau hoangtiep 5 280 08-07-16, 05:07 PM
  Chuyển dữ liệu từ bảng A qua bảng B có chọn lọc bdbqn2007 5 375 08-06-16, 11:36 PM

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ