Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] Quản lý nhân sự theo nhóm tuổi và giới tính ?
Em sử đang làm một ứng dụng nhỏ nhỏ để quản lý nhân sự, mà đang bị vướng chỗ này, mọi người giúp em với ạ.
Hiện tại e muốn quản lý nhân sự theo nhóm tuổi và giới tính, trong đó nam và nữ nhóm khác nhau (Trường hợp này là nhóm 1 -> 5)

VD: Cùng là Nhóm 1 nhưng ở Nam thì từ 18-27, còn ở nữ là 1-24

Em có ý tưởng dùng hàm Datediff trên Query để tính ra số tuổi hiện tại của nhân sự thông qua ngày sinh, vậy làm sao để Nhóm tuổi có thể tự so sánh tuổi với nhóm tuổi để tự nhận ra là người đó thuộc Nhóm tuổi nào được ạ.
-----------------------------------------------------------

Em có nghĩ đến giải pháp dùng hàm Where và If. Mọi người thấy có khả thi không ạ, nếu được có thể code ví dụ cho em được ko.

Nhóm 1: Nam=18 - 27 / Nữ=18 - 24
Nhóm 2: Nam=28 - 34 / Nữ=25 - 30
Nhóm 3: Nam=35 - 40 / Nữ=31 - 35
Nhóm 4: Nam=41 - 45 / Nữ=36 - 40
Nhóm 5: Nam=46 - 50 / Nữ=41 - 45

-----------------------------------------------------------
Cảm ơn mọi người đã xem qua 007007007
Chữ ký của m.vuong2211 Xin chào, mình là m.vuong2211, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 02-04 -15.
Những người đã cảm ơn
Xin hỏi thêm 1 ý: là muốn Đếm số lượng hay Chỉ liệt kê tên theo nhóm.

Có file gửi lên luôn, làm biến làm Demo lắm...gửi file 2003 nhé. ( Nếu có form mẫu theo ý tưởng rồi càng tốt, để sửa trên đó giúp bạn luôn)
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn m.vuong2211
1/ Cách thứ nhất : Trong query dùng hàm Year để tính tuổi. Thêm một trường Nhom, dùng hàm IIF và AND để xác định nhóm
2/ Cách thứ hai : Viết hàm tự chọn trong modul và gọi nó để xác định nhóm
Mã PHP:
Function Nhom(Gioitinh As StringTuoi As Integer)

Select Case Gioitinh

Case Is ...
               If 
Tuoi <… And Tuoi >… Then
                    Nhom 
1

ElseIf.....
               ......

End If
           .......

End Select
End 
Function 

Bạn làm theo hướng dẫn trên, khó khăn gì thì hỏi tiếp. Không ai viết hộ bạn vì như vậy bạn không hiểu và không tiến bộ được
Thân mến
Chữ ký của Xuân Thanh Trăm năm trước thì ta chưa gặp
Trăm năm sau biết gặp được không?
Cuộc đời sắc sắc không không
Thì thôi ta cứ hết lòng vì nhau
ღღღღღTài sản của Xuân Thanh (View All Items) ღღღღღ
(03-04-15, 09:29 AM)maidinhdan Đã viết: Xin hỏi thêm 1 ý: là muốn Đếm số lượng hay Chỉ liệt kê tên theo nhóm.

Có file gửi lên luôn, làm biến làm Demo lắm...gửi file 2003 nhé. ( Nếu có form mẫu theo ý tưởng rồi càng tốt, để sửa trên đó giúp bạn luôn)

Không bác ạ, dạng như mình chỉ cần nhập ngày tháng năm sinh thì nó sẽ hiểu người đó thuộc nhóm nào thôi bác, Bác #Xuân Thanh đã có hướng dẫn, mình sẽ làm và đưa lên để mọi người cho thêm ý kiến ạ.

(03-04-15, 10:04 AM)Xuân Thanh Đã viết: 1/ Cách thứ nhất : Trong query dùng hàm Year để tính tuổi. Thêm một trường Nhom, dùng hàm IIF và AND để xác định nhóm
2/ Cách thứ hai : Viết hàm tự chọn trong modul và gọi nó để xác định nhóm
Mã PHP:
Function Nhom(Gioitinh As StringTuoi As Integer)

Select Case Gioitinh

Case Is ...
               If 
Tuoi <… And Tuoi >… Then
                    Nhom 
1

ElseIf.....
               ......

End If
           .......

End Select
End 
Function 

Bạn làm theo hướng dẫn trên, khó khăn gì thì hỏi tiếp. Không ai viết hộ bạn vì như vậy bạn không hiểu và không tiến bộ được
Thân mến

Rất cảm ơn bác ạ 007, em sẽ làm theo như bác. Cảm ơn bác nhiều 015015015
Chữ ký của m.vuong2211 Xin chào, mình là m.vuong2211, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 02-04 -15.
Những người đã cảm ơn
(03-04-15, 10:04 AM)Xuân Thanh Đã viết: 1/ Cách thứ nhất : Trong query dùng hàm Year để tính tuổi. Thêm một trường Nhom, dùng hàm IIF và AND để xác định nhóm
Link Demo: @maidinhdan
Demo

Em đã làm theo cách 1 của bác, Em tạo thê một trường mới theo như thế này

Để tính tuổi em dùng cách sau:
Tuoi: DateDiff("yyyy",[NgaySinh],Now())

Còn phân nhóm tuổi em làm như sau:
NhomTuoi: IIf([Tuoi]<=27 And [GioiTinh]="Nam","Nhóm 1")

Nhưng em phải làm sao với nhân sự có giói tính nử à, vì 2 giói tính này có độ tuổi trong nhóm tuổi khác nhau ạ.
Những người đã cảm ơn
Bài của bạn yêu cầu:
Trích dẫn:Nhóm 1: Nam=18 - 27 / Nữ=18 - 24
Nhóm 2: Nam=28 - 34 / Nữ=25 - 30
Nhóm 3: Nam=35 - 40 / Nữ=31 - 35
Nhóm 4: Nam=41 - 45 / Nữ=36 - 40
Nhóm 5: Nam=46 - 50 / Nữ=41 - 45

Dán cái này vào ô Nhomtuoi trong Query:

Mã PHP:
NhomTuoiIIf(
([
Tuoi]<=27 And [GioiTinh]="Nam") Or ([Tuoi]<=24 And [GioiTinh]="Nữ"),"Nhóm 1",IIf(
([
Tuoi]<=34 And [GioiTinh]="Nam") Or ([Tuoi]<=30 And [GioiTinh]="Nữ"),"Nhóm 2",iif(
([
Tuoi]<=40 And [GioiTinh]="Nam") Or ([Tuoi]<=35 And [GioiTinh]="Nữ"),"Nhóm 3",iif(
([
Tuoi]<=45 And [GioiTinh]="Nam") Or ([Tuoi]<=40 And [GioiTinh]="Nữ"),"Nhóm 4",iif(
([
Tuoi]<=50 And [GioiTinh]="Nam") Or ([Tuoi]<=45 And [GioiTinh]="Nữ"),"Nhóm 5","Nhóm 6"))))) 

Ghi chú: xóa khoản trắng đế nó nằm trên một hàng duy nhất, Vì tôi muốn bạn nhìn dễ nên mới Enter xuống hàng trong bài viết này.

Xin gửi thêm file Đính kèm cho bạn nửa.

File đính kèm
.zip   DemoChiaNhomtuoi.zip (Kích cỡ: 27.71 KB / Tải về: 18)
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
(03-04-15, 09:30 PM)maidinhdan Đã viết:
Mã PHP:
NhomTuoiIIf(
([
Tuoi]<=27 And [GioiTinh]="Nam") Or ([Tuoi]<=24 And [GioiTinh]="Nữ"),"Nhóm 1",IIf(
([
Tuoi]<=34 And [GioiTinh]="Nam") Or ([Tuoi]<=30 And [GioiTinh]="Nữ"),"Nhóm 2",iif(
([
Tuoi]<=40 And [GioiTinh]="Nam") Or ([Tuoi]<=35 And [GioiTinh]="Nữ"),"Nhóm 3",iif(
([
Tuoi]<=45 And [GioiTinh]="Nam") Or ([Tuoi]<=40 And [GioiTinh]="Nữ"),"Nhóm 4",iif(
([
Tuoi]<=50 And [GioiTinh]="Nam") Or ([Tuoi]<=45 And [GioiTinh]="Nữ"),"Nhóm 5","Nhóm 6"))))) 

Rất cảm ơn bác, em đã ổn phần đó ^^. Tuyệt thật. 015015015015
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  (Update v.1.0.35 - 14/11/2016) Share Phần Mềm Quản Lý Công Văn Miễn Phí nguyenvantien87 251 18,295 30-11-16, 05:34 PM
Bài mới nhất: nguyenvantien87
  Hướng Dẫn Làm sao để bước qua giữa ranh giới Access cơ bản và nâng cao toancvp 11 576 14-09-16, 03:50 PM
Bài mới nhất: toancvp
  Nhờ anh chị giúp đỡ tạo nhóm nhân viên bán hàng vanquy969 4 164 28-07-16, 11:55 AM
Bài mới nhất: cpucloi
  [Help] tính ngày, tháng, năm thanhhau828 4 247 06-05-16, 05:22 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  Nhờ viết chương trình quản lý sim-thẻ cào ... tieuchichi 12 2,426 22-09-15, 01:02 PM
Bài mới nhất: kieu manh

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ