Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Lỗi] Cho em hỏi đây là lỗi gì vậy ạ?
em có tạo 1 button viết bằng VBA của access nhưng khi click vào lại ra lỗi này:

[img][Hình: Untitled.png]
[/img]

cho em hỏi cách sửa?
Chữ ký của mrliz3ro Xin chào, mình là mrliz3ro, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 01-04 -15.
Những người đã cảm ơn
(01-04-15, 02:21 PM)mrliz3ro Đã viết: em có tạo 1 button viết bằng VBA của access nhưng khi click vào lại ra lỗi này:

[img][Hình: Untitled.png]
[/img]

cho em hỏi cách sửa?

Nhìn thấy chữ để đọc chết liền. Dùng phần mềm gì chụp hình mà nhỏ xíu thế. Post lại hình khác đi, hoặc gửi file lên.

Phán đoán khi nhìn thấy chữ OLE ...Active Control: Code VBA bạn sử dụng có thể đã tham chiếu đến 1 thư viện trên hệ thống DLL, nên bạn cần vào thư viện khai báo thêm đối với code trên.

Thân mến
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn mrliz3ro
database
dạ đây anh
Chữ ký của mrliz3ro Xin chào, mình là mrliz3ro, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 01-04 -15.
Những người đã cảm ơn
(01-04-15, 04:15 PM)mrliz3ro Đã viết: database
dạ đây anh

Máy tớ cài office 2003, chuyển về 2003 mình xem dùm cho.
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.

Những người đã cảm ơn
db
Dạ đây nè anh
Những người đã cảm ơn
(01-04-15, 05:27 PM)mrliz3ro Đã viết: db
Dạ đây nè anh

Lỗi trên do bạn sử dụng tiếng việt trong việc đặt tên cột table. Máy nó hỏng hiểu nó la lên đó.

Góp ý: không nên dùng tiếng việt để đặt tên cho Field trong table ( bởi sau này nếu viết code SQL thì khổ lắm) tôi cũng thấy bàn dùng câu lệnh SQL Query cho form đó.

Thân ái!

cám ơn anh. à nhân tiện cho em hỏi sao em viết cái code sql đó rồi mà khi nhập liệu vào thì cái tổng tiền nó ko tự cập nhập khi để trống 1 trong 3 ô ạ?
Những người đã cảm ơn
(01-04-15, 07:38 PM)mrliz3ro Đã viết: cám ơn anh. à nhân tiện cho em hỏi sao em viết cái code sql đó rồi mà khi nhập liệu vào thì cái tổng tiền nó ko tự cập nhập khi để trống 1 trong 3 ô ạ?

Làm gì cập được, vì cột tổng tiền của bạn thuộc một fields của table không phải là một hàm tính toán. Vì thế trường đó bạn phải nhập bằng tay ( Cái này không hay, nên xóa cột này trong table) và...

Có 2 cách giải quyết:
1. tạo một Textbox có tên là txttongtien: gõ hàm tổng cộng 3 ô trên ( tạm gọi có ô cần tính tổng lần lượt là txt1,2,3) ta sẽ kết hợp với hàm khử giá trị trị Null ( không có số liệu: ý nói để trống như trên bạn hỏi)
txttongtien = NZ(txt1)+NZ(txt2)+NZ(txt3)

Giải thích: NZ : nếu ô txt1 là rỗng nó sẽ mặc định hiểu là 0. Có vậy hà

2. Vẫn giữ nguyên cái cột tổng tiền trong table, Sau đó bạn tạo thêm một nút command để update giá trị tổng tiền bằng lệnh SQL ( cái này chắc bạn tự làm được, vì mình thấy bạn cũng biết dùng SQL để tham chiếu Record Source trong Form)

Thân mến.

ok, thanks bro
Những người đã cảm ơn
Đôi lời bàn luận :
1/ Không đặt tên trường của table bằng tiếng Việt có dấu. Đây là điều tối kỵ nhất trong lập trình
2/ Field TongTien vẫn cứ để trên form được. Dùng lệnh AfterUpdate của các textbox Tien để cập nhật cho Textbox TongTien, và dĩ nhiên nó vẫn cập nhật đầy đủ vào table nếu như texbox TongTien vẫn lấy ControlSource từ table
Mã PHP:
Private Sub txt1_AfterUpdate()

txtTongTien NZ(txt1)+NZ(txt2)+NZ(txt3)
End Sub 
Tương tự cho 2 textbox tien còn lại txt2 và txt3. Không cần dùng query Update cho thêm rắc rối, lại còn thêm nút bấm CommandButton nữa cho mệt
Nếu không muốn dùng hàm NZ, khi thiết lập các dự liệu trong table, gán Default Value cho các trường Number bằng 0. Khi đó công thức trên chuyển thành txtTongTien = txt1 + txt2 + txt3
Thân mến
Chữ ký của Xuân Thanh Trăm năm trước thì ta chưa gặp
Trăm năm sau biết gặp được không?
Cuộc đời sắc sắc không không
Thì thôi ta cứ hết lòng vì nhau
ღღღღღTài sản của Xuân Thanh (View All Items) ღღღღღ

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ