Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Sắp xếp trong Table
1/ Trong Table mình tạo một cột kiểu dữ liệu là Text
- Khi mình sx trong Table thì access sx từ 01-10, 100-109, 11-119,... vì vậy khi list trên Form nó cũng sx như vậy.
Cụ thể table của mình cột soden (có file đính kèm).

2/ vấn đề thứ 2 là xuống dòng trong report thuộc tính Can Grow mình chọn yes ,nhưng kẽ khung không theo ý
Cụ thể Reprot R_CVden.
Mong quí AC có kinh nghiệm trợ giúp mình với.
Thanks.
file đính kèm: https://www.dropbox.com/s/optp4ugkq178sg...N.mdb?dl=0
Chữ ký của dinhnhieu Xin chào, mình là dinhnhieu, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 26-11 -14.
Những người đã cảm ơn
(28-03-15, 12:46 PM)dinhnhieu Đã viết: 1/ Trong Table mình tạo một cột kiểu dữ liệu là Text
- Khi mình sx trong Table thì access sx từ 01-10, 100-109, 11-119,... vì vậy khi list trên Form nó cũng sx như vậy.
Cụ thể table của mình cột soden (có file đính kèm).

2/ vấn đề thứ 2 là xuống dòng trong report thuộc tính Can Grow mình chọn yes ,nhưng kẽ khung không theo ý
Cụ thể Reprot R_CVden.
Mong quí AC có kinh nghiệm trợ giúp mình với.
Thanks.
file đính kèm: https://www.dropbox.com/s/optp4ugkq178sg...N.mdb?dl=0

Bạn chỉ liệt kê vấn đề bạn mắc phải, vậy bạn muốn nó như thế nào ở câu 1, và câu 2?

Câu 1: Tôi muốn......
Câu 2: Tôi muốn......

Thân mến.
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Sorry:
Câu 1: Khi sx các mẫu tin hiển thị: 01,02,03,...09,10,11,....,99,100,101,....
Câu 2: Làm sao kẽ được các đường thẳng dọc tương ứng với nội dung của ô. VD khi nội dung không xuống hàng thì đường kẽ dọc ngắn, khi nội dung xuống hàng thì đường kẽ dọc dài theo.
Thanks.
Chữ ký của dinhnhieu Xin chào, mình là dinhnhieu, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 26-11 -14.
Những người đã cảm ơn
(29-03-15, 01:37 PM)dinhnhieu Đã viết: Sorry:
Câu 1: Khi sx các mẫu tin hiển thị: 01,02,03,...09,10,11,....,99,100,101,....
Câu 2: Làm sao kẽ được các đường thẳng dọc tương ứng với nội dung của ô. VD khi nội dung không xuống hàng thì đường kẽ dọc ngắn, khi nội dung xuống hàng thì đường kẽ dọc dài theo.
Thanks.

Trả lời :

Câu 1: Có 2 cách
- Cách 1: Cột Số đến định dạng kiểu Text -- Chuyển sang định dạng Number
- Cách 2: Thêm 1 cột AutoNuber

Câu 2: tham khảo bài này ( có demo trong đó)
- http://thuthuataccess.com/forum/thread-4959-page-2.html
- Và http://thuthuataccess.com/forum/thread-139.html
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.

Những người đã cảm ơn dinhnhieu
Xin trả lời bổ sung câu 1:

Khi bạn hiển thị theo thứ tự số đến cuối cùng trên form nhập mà vẫn muốn giữ Số đến kiểu Text thì làm theo hình dưới đây.

+ Khi tạo form lấy Soure từ Query và sắp sếp theo vị trí như sau
[Hình: sapxeptheotangdan.png]

Bạn thử đi nó sẽ sắp sếp theo công văn đến cuối cùng.

Nhưng cách tốt nhất là phải có trường Số TT kiểu AutoNuber.

Những người đã cảm ơn
Mình cũng đã thử vừa sắp xếp theo số đến vừa sắp xếp theo ngày đến nhưng vẫn không chính xác. Cái này cũng không quan trọng lắm mục đích chỉ muốn hiển thị 01,02,03,...09 thôi do đó mình chuyển sang kiểu số rồi.
Trường hợp này mình đã gặp trong phần mềm Medisoft 2003 nhưng hồi đó mình có góp ý nhưng họ không sửa, mình nghĩ để kiểu text có cách nào sx không thôi, đừng vì cái đơn giản mà làm phức tạp thêm vấn đề.
Cảm ơn bạn đã quan tập và góp ý.
Những người đã cảm ơn
(30-03-15, 11:14 AM)dinhnhieu Đã viết: Mình cũng đã thử vừa sắp xếp theo số đến vừa sắp xếp theo ngày đến nhưng vẫn không chính xác. Cái này cũng không quan trọng lắm mục đích chỉ muốn hiển thị 01,02,03,...09 thôi do đó mình chuyển sang kiểu số rồi.
Trường hợp này mình đã gặp trong phần mềm Medisoft 2003 nhưng hồi đó mình có góp ý nhưng họ không sửa, mình nghĩ để kiểu text có cách nào sx không thôi, đừng vì cái đơn giản mà làm phức tạp thêm vấn đề.
Cảm ơn bạn đã quan tập và góp ý.

Mình nghĩ bạn đã từng xem qua ứng dụng quản lý văn bản điện tử của mình rồi,
Cột: Số đến mình dùng kiểu text và nó được sắp xếp theo thứ tự từ 1-2-3...không bị nảy giống như câu hỏi bạn đâu.

Vì mình cho nó sắp theo cột Số thứ tự kiểu AutoNumber. ( có thế thôi)

Những người đã cảm ơn
Trong Access không nên dùng AutoNumber, rất dở. Khi xóa Record thì AutoNumber không hiểu và nó vẫn tiếp tục sự nghiệp của nó là cộng thêm 1 khi có thêm Record mới. Điều này giải thích vì sao trong table chỉ có 10 record như AutoNumber vẫn có thể đếm tới ...1000
Thân mến
Chữ ký của Xuân Thanh Trăm năm trước thì ta chưa gặp
Trăm năm sau biết gặp được không?
Cuộc đời sắc sắc không không
Thì thôi ta cứ hết lòng vì nhau
ღღღღღTài sản của Xuân Thanh (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Minh Tiên
(02-04-15, 04:57 PM)Xuân Thanh Đã viết: Trong Access không nên dùng AutoNumber, rất dở. Khi xóa Record thì AutoNumber không hiểu và nó vẫn tiếp tục sự nghiệp của nó là cộng thêm 1 khi có thêm Record mới. Điều này giải thích vì sao trong table chỉ có 10 record như AutoNumber vẫn có thể đếm tới ...1000
Thân mến

Vâng đúng là nó rất dở, dở tệ nửa là đằng khác. Nhưng...

Đối với ứng dụng quản lý văn bản điện tử cần phải dùng đến AutoNumber, Giải thích:

- Ta chỉ dùng trong Table chứ không bao giờ cho nó hiện trên Query, Form, Report....Ta chỉ lợi dụng nó để Sort thôi.
- Lý do thứ 2 Cột số điến ( Kiểu Text) khi nhỏ hơn 10 ta buộc phải có số 0 phía trước. Khi đó sắp xếp sẽ không như mong muốn.

Đó là lý do ứng dụng quản lý văn bản điện tử của em cũng phải áp dụng cách này để giảm thiểu viết code.

Những người đã cảm ơn
Mình xin góp chút ý kiến với các bạn. Đúng là AutoNumber trong Access rất tệ nhưng nếu ta biến hóa nó thì sẽ tạo ra nhiều hiệu quả hấp dẫn.
[Hình: Wagf5Dw.png]
Ở đây field ID có Data Type là AutoNumber khi tạo công thức TT: Format([Ngayden];"yyyyMMdd") & Right("000" & [Soden];3) & Right("0000" & [ID];4) nó sẽ sắp xếp ngon lành. Với Format([Ngayden];"yyyyMMdd") bạn không cần phải tạo thêm một colum phụ để xếp thứ tự vì nó sẽ xếp theo năm, tháng, ngày tiếp theo Right("000" & [Soden];3) sẽ sắp sếp theo số công văn (ở đây tôi cho tối đa là 999 số) Kế đó Right("0000" & [ID];4) sẽ xử lý nếu số công văn bị trùng (9999 số trùng cũng không sợ 007)
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn maidinhdan

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Help] [Hàm] Lấy dữ liệu giữa 2 file Access có cùng cấu trúc table trungminh 22 1,257 08-10-16, 12:08 AM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Lỗi] Hàm Dsum bi lôi khi sư dụng trong query Phung Duc 1 177 13-09-16, 03:44 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  [Hỏi] Chữ IN HOA trong table diepvien1989 5 307 08-09-16, 10:16 PM
Bài mới nhất: Nguyen Hoang Diep
  [Help] So sánh 2 Table Lấy ra dữ liệu trùng nhau sang 1 table có sẳn khác thdanh 21 1,681 19-07-16, 04:21 PM
  [Help] ràng buộc dữ liệu giữa 2 field trong 2 bảng khác nhau hoangtiep 5 281 08-07-16, 05:07 PM

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ