Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Row Source cho ListBox bằng VBA
Kính gửi anh, chị.
Em đang làm các Row Source cho mỗi ListBox là một Query theo 1 điều kiện (query tạo theo kiểu lưới)
Vậy, em có thể đổi Query kia thành 1 query được tạo bằng VBA không, trong trường được thì cho em xin những lời gợi ý và câu lệnh phục vụ nó.
Em cảm ơn anh, chị!
Chữ ký của minhhang02081992 Xin chào, mình là minhhang02081992, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 16-03 -15.
Những người đã cảm ơn
(22-03-15, 12:05 AM)minhhang02081992 Đã viết: Kính gửi anh, chị.
Em đang làm các Row Source cho mỗi ListBox là một Query theo 1 điều kiện (query tạo theo kiểu lưới)
Vậy, em có thể đổi Query kia thành 1 query được tạo bằng VBA không, trong trường được thì cho em xin những lời gợi ý và câu lệnh phục vụ nó.
Em cảm ơn anh, chị!

Bạn minhhang thân mến, không biết bạn biết bao nhiêu về VBA để mình có thể cùng bạn trao đổi trong những vấn đề mà bạn đặt ra ở đây và sắp tới, vì vậy trước khi trả lời mình xin hỏi bạn đã từng học hay đọc qua sách nào cho mình biết luôn nhé! Post ở đây hoặc send vào email mình trong diễn đàn.

Xin tiếp tục với câu hỏi của bạn:
1. Hỏi: em có thể đổi Query kia thành 1 query được tạo bằng VBA không?
- Được, bạn chỉ việc chép đoạn SQL trong Query của list bạn tạo và chèn vào sự kiện Load form giống như bài lần trước ( Link bài) tôi hướng dẫn bạn đấy. ( thay vì chọn Row Source cho form lần này chọn cho listbox)

2. Hỏi: trong trường được thì cho em xin những lời gợi ý và câu lệnh phục vụ nó?
- Chưa hiểu ý này muốn gì?027

Thân mến!
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn minhhang02081992
Báo cáo với anh maidinhdan và cả nhà, em là một kế toán kho tại gia và chưa học qua lớp nào về acccess cũng như sql, những câu hỏi của em chỉ là những gì em chưa hiểu và mong sự trợ giúp từ anh, từ trang thuthuataccess.com
Em cũng tìm tòi và đã có đáp án cho câu hỏi của em, em xin chia sẻ để xin lời trợ giúp khi em làm sai:
Publich Sub ListAB()
Dim ListAB as String
ListAB="Select ID, TenHang from tblHH where TenHang Like '*' & txtTenS & '*'"
Me.List.RowSource=ListAB
Me.List.Requery
En Sub
Em xin cảm ơn!
Chữ ký của minhhang02081992 Xin chào, mình là minhhang02081992, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 16-03 -15.
Những người đã cảm ơn
(22-03-15, 12:42 AM)minhhang02081992 Đã viết: Publich Sub ListAB()
Dim ListAB as String
ListAB="Select ID, TenHang from tblHH where Tenhang Like '*' & txtTenS & '*'"
Me.List.RowSource=ListAB
Me.List.Requery
En Sub
Em xin cảm ơn!

Bạn mới gõ hay copy từ ứng dụng thế (Có chạy được không vậy). Cần chi đến khai báo biến toàn cục. Xin chỉnh lại chút thế này
Mã PHP:
Private Sub Form_Load()
Me.txtTenS "*"
Dim ListAB As String
ListAB 
"SELECT ID, Tenhang FROM tblHH Where Tenhang Like '*' & txtTenS"
Me.List.RowSource ListAB
End Sub 
Bỏ '*' phía sau txtTens đi, đã là tìm tên rồi thì phải gõ tên chính xác chứ thêm nó hình như thừa. ( ví dụ nếu bạn tìm ai tên "Than" thì nó sẽ không liệt kê những người tên "Thanh" mà chỉ hiện tên là "Than" thôi.

Ở Text box txtTens thêm sau sự kiện After Update
Mã PHP:
Me.List.Requery 
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.

Em search trên google và dẫn em vào trang của Microsoft, họ gợi ý phần where và Me.List.Requery, phần còn lại là em tự chế vào sau khi đã đọc linh tinh từ nhiều phần khác nhau trên các trang khác (nhiều quá em quên link rồi) ----> CHẠY RẤT TỐT AH
Em Publich là trong phần load form của em có nhiều thứ cần load (kích thước,...) nên em làm thế để khi sửa code thì em dễ phân biệt và tránh nhầm lẫn thôi ah
Em xin cảm ơn phần rút gọn của anh ah.
Những người đã cảm ơn
(22-03-15, 01:20 AM)minhhang02081992 Đã viết: Em search trên google và dẫn em vào trang của Microsoft, họ gợi ý phần where và Me.List.Requery, phần còn lại là em tự chế vào sau khi đã đọc linh tinh từ nhiều phần khác nhau trên các trang khác (nhiều quá em quên link rồi).
Em Publich là trong phần load form của em có nhiều thứ cần load (kích thước,...) nên em làm thế để khi sửa code thì em dễ phân biệt và tránh nhầm lẫn thôi ah
Em xin cảm ơn phần rút gọn của anh ah.

Bạn xem lại code phái trên mình có chỉnh đôi chút, giả lại bạn cần chạy thử trên ứng dụng. Dù lập trình viên giỏi đến đâu cùng cần phải test code chứ bạn viết rồi post lên rất khó cho bạn kể cả cho mình đấy.

Bởi khi mình trả lời cho bạn, mình cũng phải test nó trước khi post trả lời, Chứ viết nhầm thì...040

Nhà em là một siêu thị mini (siêu thị gia đình) nên rất nhiều hàng hóa nên em dùng * là để tìm giống giống bác google, vì đôi khi em chưa nhớ rõ đặt tên nó là gì nên để thế và áp dụng kiểu "ID like... or TenHang Like"
txtTenS em ko ép nó là * khi load mà em cho nó lưu "cái gì đã tìm lần trước" và sẽ hiện ra cho lần load sau bác maidinhdan ạ.
Những người đã cảm ơn
(22-03-15, 01:30 AM)minhhang02081992 Đã viết: Nhà em là một siêu thị mini (siêu thị gia đình) nên rất nhiều hàng hóa nên em dùng * là để tìm giống giống bác google, vì đôi khi em chưa nhớ rõ đặt tên nó là gì nên để thế và áp dụng kiểu "ID like... or TenHang Like"
txtTenS em ko ép nó là * khi load mà em cho nó lưu "cái gì đã tìm lần trước" và sẽ hiện ra cho lần load sau bác maidinhdan ạ.

Bạn test code chưa?
- Test khi không có : Me.txtTens = "*"
- Test khi có : Me.txtTens = "*"

Bạn sẽ thấy tại sao mình ép nó phải là *! Xin mạng phép không trả lời, đến khi đó bạn sẽ hiểu. hihi

Gửi bạn 1 trang học Sql nè: http://www.w3schools.com/sql/default.asp

Dạ em đều thử chạy thử mọi cái khi em xong code.
Em hiểu lý do bác cho txtTenS="*" đấy ah
Trong Access2007 đôi khi em đưa ID từ form tìm kiếm vào form nhập liệu nó hay bị lỗi không đưa được ngay và bắt tìm lại nên em "lưu thông tin đã tìm để phục vụ cho lần sau".
Trước em làm trên access2002 thì em dùng * đấy ah
Những người đã cảm ơn
(22-03-15, 01:41 AM)minhhang02081992 Đã viết: Dạ em đều thử chạy thử mọi cái khi em xong code.
Em hiểu lý do bác cho txtTenS="*" đấy ah
Trong Access2007 đôi khi em đưa ID từ form tìm kiếm vào form nhập liệu nó hay bị lỗi không đưa được ngay và bắt tìm lại nên em "lưu thông tin đã tìm để phục vụ cho lần sau".
Trước em làm trên access2002 thì em dùng * đấy ah

Mình chỉ dùng Ac2003 thôi. Format 2000 or 2002-2003.
Chủ yếu là biết cách làm ra kết quả là ok, còn phương pháp thì rất nhiều.

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Help] Access có tạo ra 1 bảng như hình này được không toidjtjmtoi 1 147 03-09-16, 07:37 PM
Bài mới nhất: cpucloi
  [Hỏi] Cách khôi phục bảng dữ liệu bị xóa hpolice26041993 8 315 06-07-16, 08:51 AM
Bài mới nhất: paulsteigel
  Gán giá trị cho Combobox bằng giá trị của textbox tuanh 1 140 06-03-16, 06:14 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  [Help] Hàm tạo phần mềm Chat trong mạng LAN bằng Access maidinhdan 5 1,371 18-04-15, 10:42 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Help] Viết phần mềm bằng access dùng chung trong mạng lan mtkien30 3 923 06-04-15, 11:14 PM
Bài mới nhất: tranthanhan1962

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ