Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] Tạo hợp đồng có nhiều mã nhân viên
Em mới tập tành lập trình access định làm 1 phần mềm nhỏ chạy bằng access cho công việc của mình nhưng vướng 1 phát ko biết làm cách nào nên lên đây mong mọi người góp ý chỉ dẫn dùm. Số là em làm kế toán cho Cty tư vấn xây dựng theo dõi các hợp đồng tư vấn, giám sát, thi công các công trình do đơn vị ký với chủ đầu tư, khi ký hợp đồng xong sếp mới phân công 2-6 người theo để thực hiện hợp đồng, sau khi xong thanh lý hợp đồng, khách hàng chuyển tiền thanh toán hợp đồng, em sẽ căn cứ vào đó để lập phiếu thanh toán cho từng nhân viên đã theo thực hiện hợp đồng đó, cách tính là tùy theo giá trị hợp đồng, trình độ của từng nhân viên và số lượng nhân viên theo thực hiện hợp đồng đó. Em định làm cái quản lý hợp đồng trong đó xây dựng 2 table là NHANVIEN gồm manv, hoten, trinhdo và HOPDONG gồm mahd, sohd (cái này ko cố định do bên soạn hợp đồng ra số nên ko thể theo mã hợp đồng đc), ngayhd, manv, giatrihd..... nhưng vướng 1 phát là khi tạo form để nhập hợp đồng thì cái mã nhân viên thực hiện hd chỉ có 1 làm thế nào để chọn nhiều nhân viên thực hiện 1 hợp đồng khi tạo form ??? Nếu đc các anh chị tư vấn giúp em luôn cách tạo database như thế nào cho hợp lý. Em cám ơn trước nhiều lắm.
Chữ ký của hieumv Xin chào, mình là hieumv, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 27-01 -15.
Những người đã cảm ơn
(27-01-15, 05:44 PM)hieumv Đã viết: Em mới tập tành lập trình access định làm 1 phần mềm nhỏ chạy bằng access cho công việc của mình nhưng vướng 1 phát ko biết làm cách nào nên lên đây mong mọi người góp ý chỉ dẫn dùm. Số là em làm kế toán cho Cty tư vấn xây dựng theo dõi các hợp đồng tư vấn, giám sát, thi công các công trình do đơn vị ký với chủ đầu tư, khi ký hợp đồng xong sếp mới phân công 2-6 người theo để thực hiện hợp đồng, sau khi xong thanh lý hợp đồng, khách hàng chuyển tiền thanh toán hợp đồng, em sẽ căn cứ vào đó để lập phiếu thanh toán cho từng nhân viên đã theo thực hiện hợp đồng đó, cách tính là tùy theo giá trị hợp đồng, trình độ của từng nhân viên và số lượng nhân viên theo thực hiện hợp đồng đó. Em định làm cái quản lý hợp đồng trong đó xây dựng 2 table là NHANVIEN gồm manv, hoten, trinhdo và HOPDONG gồm mahd, sohd (cái này ko cố định do bên soạn hợp đồng ra số nên ko thể theo mã hợp đồng đc), ngayhd, manv, giatrihd..... nhưng vướng 1 phát là khi tạo form để nhập hợp đồng thì cái mã nhân viên thực hiện hd chỉ có 1 làm thế nào để chọn nhiều nhân viên thực hiện 1 hợp đồng khi tạo form ??? Nếu đc các anh chị tư vấn giúp em luôn cách tạo database như thế nào cho hợp lý. Em cám ơn trước nhiều lắm.

Bạn tạo thêm một table nửa: tên table "Theo dõi hợp đồng" gồm các field
-mã hợp đồng (nhiều); nối với mahd(khóa chính)
-mã nhân viên(nhiệu); nối với manv(khóa chính)

* Khi tạo form: bạn truy xuất lấy hợp đồng làm Main form; table theo dõi hợp đồng làm Main sub

Vậy chắc là ok. Bạn thử xem, có gì hỏi nửa.
Cuối cùng, sửa lại tiêu đề bài viết lại cho bạn khác học hỏi: "Tạo hợp đồng có nhiều mã nhân viên" đại khái vậy.

Chào bạn.
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn hieumv , Noname
(27-01-15, 09:54 PM)maidinhdan Đã viết: Bạn tạo thêm một table nửa: tên table "Theo dõi hợp đồng" gồm các field
-mã hợp đồng (nhiều); nối với mahd(khóa chính)
-mã nhân viên(nhiệu); nối với manv(khóa chính)

* Khi tạo form: bạn truy xuất lấy hợp đồng làm Main form; table theo dõi hợp đồng làm Main sub

Vậy chắc là ok. Bạn thử xem, có gì hỏi nửa.
Cuối cùng, sửa lại tiêu đề bài viết lại cho bạn khác học hỏi: "Tạo hợp đồng có nhiều mã nhân viên" đại khái vậy.

Chào bạn.
Bạn ơi có thể hướng dẫn mình chi tiết luôn cái table theo dõi hợp đồng ko ? Chỉ khai báo thêm 2 mã bạn ghi ở trên hay còn thêm gì nữa ko ?
Chữ ký của hieumv Xin chào, mình là hieumv, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 27-01 -15.
Những người đã cảm ơn
Phần mềm của bạn, bạn maidinhdan phân tích như thế cũng rõ lắm rồi để bạn dễ hình dung tôi gởi bạn cái relationship của 3 table rồi bạn xào nấu theo ý của bạn [Hình: Capture-1.png.html]
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn hieumv
Bạn cho mình lại cái hình ko thấy gì hết bạn ơi
Những người đã cảm ơn
Có lẽ trình duyệt của bạn bị lỗi hay khóa JavaScript nên ảnh chỉ hiện lên 1 ô vuông. bạn bấm chuột phải vào ô vuông đó rồi chọn "mở hình ảnh trong trang mới" bạn sẽ nhìn thấy được ảnh. Nếu không được nữa bạn chịu khó download ở đây về máy để xem.
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn hieumv
link nè: http://s917.photobucket.com/user/trantha...1.png.html

[Hình: Capture-1.png]
Chữ ký của maidinhdan * Để được hỗ trợ tốt nhất, nhấn vào link dưới đây để xem.
1. [Hướng dẫn] Kiểu file gửi lên để được giúp đỡ
2. [Hướng dẫn] Nội quy diễn đàn
3. [Hướng dẫn] Cách Đưa file và hình vào diễn đàn
4.[Hướng dẫn] Để xây dựng một ứng dụng hoàn hảo và lời cảm tạ
5. Cần tìm Demo hay ứng dụng sử dụng thanh tìm kiếm phía trên cùng, bên phải của diễn đàn.
* Nếu muốn cảm ơn, hãy nhấn nút thank, không cần viết thêm bài nào nửa.

ღღღღღTài sản của maidinhdan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Làm thế nào đánh số trang của một report có nhiều nhóm ledangvan 11 2,672 20-11-16, 01:30 PM
Bài mới nhất: songngam_p89
  [Hỏi] File chạy chậm vì trong quá trình design phải chỉnh sửa và test thử nhiều. toancvp 4 265 29-07-16, 11:36 PM
Bài mới nhất: toancvp
  Lỗi Access 2003 bị đóng băng theo hàng. imt0osexy 7 479 18-06-16, 11:19 AM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Hỏi] Cách tạo chương trình quét và nhận dạng vân tay bằng access nguyenhungcuong 4 251 10-06-16, 03:13 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  [Hỏi] Cách tạo sinh số tự động trong khoảng số cho trước nguyenhungcuong 12 358 09-06-16, 09:06 AM
Bài mới nhất: nguyenhungcuong

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ