Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Lỗi] Cho mình hỏi chút đoạn code trên
' Function MsgBox(Prompt As String, Optional Buttons As VbMsgBoxStyle = vbOKOnly, Optional Title As String = "Th«ng b¸o") As VbMsgBoxResult
' MsgBox = MessageBoxW(Application.hWndAccessApp, StrConv(Prompt, vbUnicode), StrConv(ABCtoUnicode(Title), vbUnicode), CLng(Buttons))
'End Function
[/font]
Cho mình hỏi chút đoạn code tr ên
Mình có đoạn code này nếu bỏ dấu phẩy trên đầu thì khi xoá một chúng từ thì hiện thong báo lỗi, còn để dấu phẩy thì không báo lỗi nhưng lại bị lỗi phông thông báo lỗi (2046: the command or action 'deleterecord' isn't available now access) bạn nào có thể giúp đỡ mình được vấn đề này không nhỉ
Chữ ký của ngochuong279 Xin chào, mình là ngochuong279, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 11-11 -13.
Những người đã cảm ơn
Cái dấu ' nó dùng để chú thích cho câu lệnh bạn muốn thực hiện. ở đây bạn bỏ dấu ' đi thì đoạn code sẽ có tác dụng và thực thi. có lẽ do bạn chỉ bỏ có 1 dấu ' đi thôi thì hàm chức năng thực thi ko hết nó báo lỗi là đúng rồi. còn trường hợp bạn bỏ hết dấu ' đi thì có thông báo nhưng bị vỡ chữ vì code vba không hỗ trợ hiện thị unicode. mà phài dùng comver font hoặc dùng bảng tạm để gọi chúng ra thì mới hiển thị được. bạn xem trên diễn đàn có topic nói về hiện msgbox unicode đó. chúc bạn vui vẻ
Chữ ký của quanghoasla Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trênThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
My site: My site hoặc My site
ღღღღღTài sản của quanghoasla (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Bạn copy đoạn mà này rồi dán vào module của bạn xem nó có bị lỗi không. Chú ý khi copy và dán. Tắt hết các bộ gõ tiếng việt, vào control panel thiết đặt Vietnamese keyboard thì khi copy và dán mới không bị lỗi Font
Function MsgBox(Prompt As String, Optional Buttons As VbMsgBoxStyle = vbOKOnly, Optional Title As String = "Thông báo") As VbMsgBoxResult
MsgBox = MessageBoxW(Application.hWndAccessApp, StrConv(Prompt, vbUnicode), StrConv(ABCtoUnicode(Title), vbUnicode), CLng(Buttons))
End Function
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Kiểm tra xem đã có hàm ConvertFont ABCToUnicode chưa nhé bạn
Thân mến
Chữ ký của Xuân Thanh Trăm năm trước thì ta chưa gặp
Trăm năm sau biết gặp được không?
Cuộc đời sắc sắc không không
Thì thôi ta cứ hết lòng vì nhau
ღღღღღTài sản của Xuân Thanh (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Lý do lỗi font Unicode khi chúng ta sử dụng tiếng Việt để viết module do Microsoft không hề hỗ trợ các bảng mã tiếng Việt của các nhà thiết kế bộ gõ tiếng Việt như Vietkey, Unikey...̣̣̣̣̣(Vã lại chính bản thân các bộ gõ tiếng Việt cũng không chịu thống nhất bảng mã). Vì vậy, chúng ta đôi khi cũng khốn khổ khi gặp cảnh 1 văn bản mà có cả đống mã Font vì do nhiều người sửa chữa. Còn viết code thì khỏi phải nói. Chỉ có một cái Msgbox, hoặc chuyển số ra chữ tiếng Việt... mà phải viết thêm quá nhiều code. Vừa nặng chương trình vừa dễ lỗi. Thực ra Microsoft cũng hỗ trợ cho những người sử dụng Window và Office bảng mã tiếng Việt của nó (Bảng mã này chính là Vietnames Keybord). Bảng mã này không bị lỗi trong module của vb application. Có điều Microsoft lại không hỗ trợ kiểu gõ như Vni hay Telex. Nên ảnh hưởng tốc độ gõ chữ không ít. Rồi khi gõ chữ trực tiếp trong giao diện module lại bị lỗi trỏ chuột nữa mới chán chứ. Cũng may là phần tiếng Việt trong module code không nhiều. Vì vậy tôi thường hay gõ phần tiếng Việt trong Word rồi dán qua. Khi không phải thông dịch tiếng Việt các chương trình nặng cải thiện tốc độ khá cao. Điều hơi bực bội là khi làm việc với nó, bạn phải tắt tất cả các bộ gõ tiếng Việt, và phải chọn chế độ Vietnames keybord dù chỉ làm công việc đơn giản copy và paste. Trong khi đó các bộ gõ tiếng Việt không cần làm điều này. Đoạn văn bản này tôi sử dụng bản mã của Vietnames key board để gõ. Các bạn thử tắt tất cả các bộ gõ tiếng Việt, và chọn chế độ Vietnames keybord, rồi copy paste giao diện module của access bảo đảm không hề bị lỗi Font. Nếu thích các bạn có thể tham khảo ở đây: Gõ tiếng Việt không cần UniKey hay bất kỳ phần mềm nào?
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
Photo [Thủ Thuật] Code chia sẽ hàng thừa Phung Duc 4 82 5 Giờ trước
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Thủ Thuật] Tạo thanh tiến trình trên Form (Progress bar) khi xử lý dữ liệu ongke0711 18 1,505 21-10-16, 10:17 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  [Hỏi] Viết code có điều kiện " lệnh Chạy tiếp khi đóng tbl cho sẵn" Trần Linh 3 141 21-10-16, 11:11 AM
Bài mới nhất: Minh Tiên
  Giải thích ý nghĩ của đoạn code feeling 3 199 06-10-16, 10:18 AM
Bài mới nhất: vulhu06
  [Help] lệnh tìm kiếm và hiển thị kết quả tìm kiếm trên form tvn_hut 12 1,014 25-06-16, 12:22 AM
Bài mới nhất: zinzin8x

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ