Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hướng dẫn] Không cho chỉnh sửa khi thay đổi trạng thái.
Mình đang thiết kế 1 form trong đó có 1 textbox để quản lý trạng thái đơn là Đang thực hiện và Đã hoàn thành. Mình đang muốn là khi bấm chọn Thêm mới thì Trạng thái đơn sẽ ngầm định là "Đang thực hiện" và khi chuyển sang trạng thái "Đã hoàn thành" thì có nút Ghi lại, Xóa bị mờ đi không bấm vào được nữa. Bạn nào biết thì xin hướng dẫn cho mình cách làm.

Xin cảm ơn!!!
Chữ ký của nguoimacdoden Xin chào, mình là nguoimacdoden, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 10-10 -14.
Những người đã cảm ơn
Cái này dễ thôi, nhưng nói chay không biết bạn thực hiện được không?

txtbox trạng thái đơn => đặt thuộc tính Default Value = "Đang thực hiện" (mà cái này bạn nên chọn là combobox mới đúng, để sau này còn chuyển sang trạng thái Đã hoàn thành)

tại thuộc tính After Update
if txtbox = "Đang thực hiện"
cmd_ghi.enabled = false
cmd_xoa.enabled = false
else
cmd_ghi.enabled = true
cmd_xoa.enabled = true
end if

P/s: nếu cần chính xác bạn hảy gửi file lên nhé.
Chữ ký của cpucloi Tôi chỉ biết mỗi một điều là những điều tôi biết được còn quá ít 021
Gmail: cgiahuy13@gmail.com

ღღღღღTài sản của cpucloi (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(23-10-14, 05:04 PM)cpucloi Đã viết: Cái này dễ thôi, nhưng nói chay không biết bạn thực hiện được không?

txtbox trạng thái đơn => đặt thuộc tính Default Value = "Đang thực hiện" (mà cái này bạn nên chọn là combobox mới đúng, để sau này còn chuyển sang trạng thái Đã hoàn thành)

cmd_ghi.enabled = false
cmd_xoa.enabled = false
else
cmd_ghi.enabled = true
cmd_xoa.enabled = true
end if

Trường trạng thái đơn mình đang để là combobox, khi mình chuyển trạng thái thì báo lỗi ở dòng "if txtbox = "Đang thực hiện". Bạn xem lại giúp mình nhé.
P/S: Giá trị trường Trạng thái đơn phải nhập không có dấu hay có dấu cũng được?
Cảm ơn bạn!!!
Chữ ký của nguoimacdoden Xin chào, mình là nguoimacdoden, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 10-10 -14.
Những người đã cảm ơn
(23-10-14, 05:04 PM)cpucloi Đã viết: Cái này dễ thôi, nhưng nói chay không biết bạn thực hiện được không?

cmd_ghi.enabled = false
cmd_xoa.enabled = false
else
cmd_ghi.enabled = true
cmd_xoa.enabled = true
end if

Mình gửi file bạn xem giúp hộ mình luôn nhé
http://www.adrive.com/public/KyvXqa/Database.accdb
P/S: Bạn xem giúp mình luôn là khi ở trạng thái "Đã hoàn thành" thì sẽ không chọn được lại trạng thái "Đang thực hiện" để chỉnh sửa.
Thanks!!!
Những người đã cảm ơn
Vì vba không hỗ trợ ký tự có dấu nên khó thực hiện yêu cầu của bạn. Mình thêm 1 field kiểm tra chk vào bảng t_hoadon theo kiểu dữ liệu dạng Yes/No
Yes = Đã hoàn thành
No = Đang thực hiện

Trên form tạo checkbox chk_hoanthanh
Thuộc tính On Click bạn viết mã

If chk_hoanthanh = -1 Then
cmluu.Enabled = False
CMXoa.Enabled = False
Else
cmluu.Enabled = True
CMXoa.Enabled = True
End If

Ngoài tùy biến vô hiệu nút Ghi, Lưu bạn có thể khóa các ô nhập liệu, không cho nhập dữ liệu vào subform, ...

Về vấn đề không cho chuyển trạng thái Đã hoàn thành sang Đang thực hiện (tương ứng từ Yes sang No) bạn tham khảo trên diễn đàn bài viết liên quan đến khóa mẩu tin bằng pass nhé.
Chúc bạn thành công
Chữ ký của cpucloi Tôi chỉ biết mỗi một điều là những điều tôi biết được còn quá ít 021
Gmail: cgiahuy13@gmail.com

ღღღღღTài sản của cpucloi (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(23-10-14, 08:29 PM)cpucloi Đã viết: Vì vba không hỗ trợ ký tự có dấu nên khó thực hiện yêu cầu của bạn. Mình thêm 1 field kiểm tra chk vào bảng t_hoadon theo kiểu dữ liệu dạng Yes/No
Yes = Đã hoàn thành
No = Đang thực hiện

Trên form tạo checkbox chk_hoanthanh
Thuộc tính On Click bạn viết mã

If chk_hoanthanh = -1 Then
cmluu.Enabled = False
CMXoa.Enabled = False
Else
cmluu.Enabled = True
CMXoa.Enabled = True
End If

Ngoài tùy biến vô hiệu nút Ghi, Lưu bạn có thể khóa các ô nhập liệu, không cho nhập dữ liệu vào subform, ...

Về vấn đề không cho chuyển trạng thái Đã hoàn thành sang Đang thực hiện (tương ứng từ Yes sang No) bạn tham khảo trên diễn đàn bài viết liên quan đến khóa mẩu tin bằng pass nhé.
Chúc bạn thành công

Mình đã làm được khi chuyển trạng thái từ "Đang thực hiện" sang "Đã hoàn thành" vô hiệu hóa được các nút Ghi lại, Xóa và các ô nhập liệu, tuy nhiên mình lại vướng phải vấn đề là khi thoát ra và vào lại form đấy thì trạng thái đã là "Đã hoàn thành" nhưng các nút và các ô nhập liệu lại trở về màn hình như ở trạng thái "Đang thực hiện" (tức là có thể nhập liệu được). Bạn xem giúp mình là đang bị thiếu điều kiện gì?
Thanks!!!
Những người đã cảm ơn
Bạn tham khảo thêm ở chủ đề sau:
Khi bấm nút GHI thì sẽ không bao giờ sửa được.
Chữ ký của MatTroiNguQuen Thời gian nước chảy... da mòn
Ngủ quên một chốc thấy còn bộ xương!
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Tạo Menu dạng TreeView bằng Query (không dùng ActiveX) ongke0711 4 267 06-12-16, 09:16 PM
Bài mới nhất: toancvp
  Thay đổi hình ảnh theo mã feeling 3 152 04-11-16, 05:18 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Help] Chỉnh giúp Form thống kê hoanghai902 2 125 28-10-16, 06:15 PM
Bài mới nhất: hoanghai902
  Thay đổi màu nền các dòng theo điều kiện trên form Continuous tranthanhan1962 9 1,701 27-09-16, 11:01 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  Không cho phép điều chỉnh kích thước của Form ChiMai 1 129 18-09-16, 01:27 PM
Bài mới nhất: ongke0711

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ