Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Tạo phím tắt cho Command
Chào các bạn !
Mình muốn tạo phím tắt trên các nút lệnh trên Form Command, nhưng không biết viết code. 021008[/font]
Ví dụ như :
- Nút lệnh Thêm : Để thực thi nó chỉ cần bấm Ctrl+T
- Nút lệnh Lưu : Để thực thi nó chỉ cần bấm Ctrl+L
Rất mong các cao thủ giúp đỡ
Cám ơn !
Chữ ký của DoquangLam Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
(04-10-14, 08:47 PM)DoquangLam Đã viết: Chào các bạn !
Mình muốn tạo phím tắt trên các nút lệnh trên Form Command, nhưng không biết viết code. 021008[/font]
Ví dụ như :
- Nút lệnh Thêm : Để thực thi nó chỉ cần bấm Ctrl+T
- Nút lệnh Lưu : Để thực thi nó chỉ cần bấm Ctrl+L
Rất mong các cao thủ giúp đỡ
Cám ơn !

bạn có thể làm như sau:
Khi đặt tên cho nút lệnh, Ví dụ: Nút "SỬA" Thì bạn bấm như sau trong ô Caption "&SỬA", Như vậy khi muốn bấm và nút SỬA thay vào đó ta bấm tổ hợp phím Alt + S.
Cái ý chính ở đây là bạn thêm & trước chữ cái bạn muốn làm tổ hợp phím. ok
Chữ ký của danhxetnghiem Đừng bao giờ so sánh đoạn đầu của bạn với đoạn giữa của người khác
Những người đã cảm ơn
Rất cám ơn bạn, tiện đây cho mình hỏi có cách nào thay phím Alt bằng phím ctrl + S không.
Chữ ký của DoquangLam Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
(04-10-14, 10:35 PM)DoquangLam Đã viết: Rất cám ơn bạn, tiện đây cho mình hỏi có cách nào thay phím Alt bằng phím ctrl + S không.

Cái này mình chịu! đợi xem có ai đó biết không.034
Chữ ký của danhxetnghiem Đừng bao giờ so sánh đoạn đầu của bạn với đoạn giữa của người khác
Những người đã cảm ơn DoquangLam , bvchauthanh
Có cao thủ nào không. Hd mình với.
Những người đã cảm ơn
Bạn xem bài viết :
Gắn một số phím tắt cho các command button

Với Access 2010 thì xem ví dụ sau:

Demo Autokeys.rar

Sau khi tải về giải nén, mở lên, bấm F2, sau đó bấm F1 để xem hướng dẫn

[Hình: 3084398159_1873532160_574_574.jpg]
Chữ ký của MatTroiNguQuen Thời gian nước chảy... da mòn
Ngủ quên một chốc thấy còn bộ xương!
Những người đã cảm ơn DoquangLam
Lúc sáng hơi vội, giờ mình đưa bài viết lên đây luôn đề phòng link hỏng còn có cái để ... đọc 014

TẠO MACRO AUTOKEYS ACCESS 2010

1- Trên thẻ Create bấm Macro
[Hình: 3084429606_1895830963_574_574.jpg]
2- Trên thẻ Design bấm Action Catalog
3-Tại cửa sổ Action Catalog bấm đúp vào Submacro (Như hình dưới)
4-Tại Submacro: xóa tên Sub1 (hoặc Sub2, Sub3,...) và nhập vào phím tắt mà bạn muốn gán
5- Tại Add New Action chọn hành động mà bạn muốn thực hiện khi phím tắt được nhấn
VD: - Submacro: ^r
- Action: Chọn RunCode
- Tại Function Name: nhập vào TestAutoKeys() -hoặc =TestAutoKeys()
->Kết quả: Khi bạn nhấn Ctrl + r hàm TestAutoKeys() sẽ được gọi thực thi
6- Lập lại các bước 3,4,5 để tạo thêm các phím tắt
7- Lưu Macro với tên AutoKeys

[Hình: 3084429643_1640220328_574_574.jpg]

[Hình: 3084431247_1361537942_574_574.jpg]

Lưu ý:
Với các ứng dụng có Form đăng nhập User: khi thiết lập phím tắt nên thông qua một hàm để kiểm tra tình trạng đăng nhập thành công mới cho thực thi hành động (Hàm RunAutoKeys trong file Demo là một ví dụ: bạn phải bấm F2 để ẩn Ribbon trước thì các phím khác như F1, F1o,... mới có hiệu lưc). Thông qua hàm này ta cũng có thể phân quyền một số phím tắt đặc biệt chỉ dành cho Admin...

Chúc các bạn vui vẻ!
Những người đã cảm ơn bvchauthanh , Noname
Bạn cho mình hỏi (Đừng có cười nhé): Mình thực hiện theo hướng dẫn của bạn bên access 2010, khi copy này sang máy khác có access 2003 sử dụng có được không ?
Cám ơn bạn !
Những người đã cảm ơn
(06-10-14, 04:35 PM)DoquangLam Đã viết: Bạn cho mình hỏi (Đừng có cười nhé): Mình thực hiện theo hướng dẫn của bạn bên access 2010, khi copy này sang máy khác có access 2003 sử dụng có được không ?
Cám ơn bạn !
Nếu file của bạn là .accdb thì chắc chắn không được rùi, nếu là mdb thì sao không làm trên 2003?
Vì thường thì chỉ các phiên bản sau mới hỗ trợ các phiên bản trước, riêng trường hợp này mình thử xuất sang file mdb thấy AC2003 vẫn chạy được, nhưng không mở ra chỉnh sửa được

P/S: nếu bạn muốn cùng một phím tắt nhưng trên mỗi form khác nhau lại thực hiện khối lệnh khác nhau thì thông qua một hàm và dùng Select Case
Những người đã cảm ơn
(24-10-14, 03:01 PM)MatTroiNguQuen Đã viết:
(06-10-14, 04:35 PM)DoquangLam Đã viết: Bạn cho mình hỏi (Đừng có cười nhé): Mình thực hiện theo hướng dẫn của bạn bên access 2010, khi copy này sang máy khác có access 2003 sử dụng có được không ?
Cám ơn bạn !
Nếu file của bạn là .accdb thì chắc chắn không được rùi, nếu là mdb thì sao không làm trên 2003?
Vì thường thì chỉ các phiên bản sau mới hỗ trợ các phiên bản trước, riêng trường hợp này mình thử xuất sang file mdb thấy AC2003 vẫn chạy được, nhưng không mở ra chỉnh sửa được

P/S: nếu bạn muốn cùng một phím tắt nhưng trên mỗi form khác nhau lại thực hiện khối lệnh khác nhau thì thông qua một hàm và dùng Select Case

Bạn có thể cho mình xon code được không. Cám ơn
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Hỏi] Thay đổi màu textbox khi đã khóa phím shift thanhtruong 3 265 30-10-15, 01:13 PM
Bài mới nhất: tranthanhan1962
  [Hỏi] Vô hiệu hóa chuột phải, phím chức năng tieuphung88 5 742 27-07-15, 11:14 AM
Bài mới nhất: tieuphung88
  Kết nối dữ liệu với nút command button nguyenlinh_tb 1 421 19-02-14, 12:31 PM
Bài mới nhất: quan_pc
  [Help] Tạo phím tắt hoặc gán lệnh di chuyển con trỏ qua lại các subform. gaubu117 1 425 15-02-14, 06:20 PM
Bài mới nhất: trunghieu
  Khóa phím close trên Access dung 15 5,706 08-05-13, 11:47 AM
Bài mới nhất: ledangvan

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ