Đánh giá chủ đề:
  • 1 Votes - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] Doanh Thu
Mình đang tiến hành lập Doanh Thu . Các phần khác như Xuất - Nhập - Tồn , mình làm theo Nomane , Xuân Thanh hướng dẫn đã xong , nhưng còn bí ở chỗ Doanh Thu . Vì chỗ này không phải đơn giản là lấy tiền xuất - tiền nhập không thôi . Nguyên nhân là trong 1 sản phẩm có khi mình mua kg có khi mình mua bịch lớn , bịch nhỏ, cái , mỗi đơn vị lại có giá tiền khác nhau .

Như sản phẩm A lúc thì mình mua kg giá 60.000 , lúc thì mình mua bịch sẽ lợi hơn . Còn bán ra thì cũng nhiều đơn vị giá thành cũng khác nhau , như khách hàng lẻ thường mua cái , lớn hơn thì mua bịch hoặc mua kg . Một vấn đề quan trọng nữa là mình mua vào thì số lượng lớn bán ra thì lại chia nhỏ , khi mình lấy tiền bán - tiền mua = tiền vốn ( chưa chính xác , nó chỉ cho mình thấy sản phẩm đó có doanh thu hay chưa thu hồi vốn thôi ) . Ví dụ : tháng 6 mình nhập hàng nhưng bán ra thì tới tháng 9 mới hết , vậy các tháng 7, 8 không có mua hàng thì lấy đâu mà có tiền mua vào , giá sản phẩm thì thay đổi liên tục ??? Các bạn ai có demo hay chỉ mình hướng giải quyết với .
ღღღღღTài sản của hugox03 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Mình thấy chủ đề này rất thực tế sao không thấy ai quan tâm vậy ta !!! chắc mình hỏi lạc đề chăng ? thật ra thì Doanh Thu luôn là điều cần biết khi làm việc kinh doanh . Nếu anh không nắm rõ hàng tháng , hàng năm anh lời lỗ bao nhiêu thì công việc kinh doanh của anh không thể có những sáng tạo hay ý kiến mới nhằm thúc đẩy sự phát triển . Không biết mình nói vậy đúng không ? có gì sai mong mọi người góp ý .
Những người đã cảm ơn
Vậy thì bạn phải hiểu thế nào là Doanh thu.
Doanh Thu là số tiền thu được khi bán hàng. Hết.
Tổng số tiền khi bán hàng => Doanh thu
Doanh Thu - Chi Phí = lợi nhuận trước thuế
Doanh Thu - Chi phí - Thuế và các khoản trừ => lợi nhuận ròng.

Như vậy, vấn đề Doanh Thu là cực kỳ đơn giản đúng không?
Giờ khó khăn là tính chi phí chứ không còn là tính doanh thu nữa.
Cái ông chủ của bạn muốn biết là ông ta lời bao nhiêu chứ không phải bán được bao nhiêu
Chi Phí gồm những gì?
- Chi phí chung (Chi phí gián tiếp: Chi Phí quản lý, nhà xưởng, vận hành...)
- Trực tiếp: Nguyên vật liệu, nhân công...

Với chi phí trực tiếp: Ta có thể tính dễ dàng
Chi phí gián tiếp thì tùy theo mỗi doanh nghiệp, thường thì người ta bình quân/sản phẩm.

Có thể mình viết chưa đúng, nhưng bạn phải định nghĩa rõ về mặt khái niệm, các phương pháp tính mà kế toán áp dụng. Chương trình chỉ là mô phỏng giải pháp định sẵn bằng ngôn ngữ máy tính chứ khó mà kiêm luôn cả chức năng xây dựng hệ thống.
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn hugox03
Tính phí là một quá trình phức tạp cần sự liên kết rất nhiều bộ phận với nhau, chứ không chỉ đơn giản. Nhất là khi ta tính giá thành cho từng sản phẩm.

Mấy năm gần đây mình không làm món này nữa, nhưng Process trước đây của mình như sau:
Một vài dữ liệu chuẩn bị:
- Bảng giá nguyên vật liệu (material) : bộ phận mua hàng lên (Purchasing hay còn gọi là procurement tùy c.ty là nó )
- Bộ phận nghiên cứu và phát triển (R & D) sẽ tính ra một sản phẩm A thì cần bao nhiêu nguyên liệu (material), tốn thời gian bao lâu (runtime) và cần bao nhiêu nhân công/h
- Bộ phận nhân sự (hoặc kế toán tùy công ty ) sẽ cho biết chi phí bình quân 1 nhân công/h là bao nhiêu.
- Bộ phận kế toán sẽ cho ta biết chi phí chung bình quân là bao nhiêu.
như vậy: Bảng tính giá thành sẽ như sau:
Giá Thành = Chi Phí chung + Chi phí vật tư + chi phí nhân công/h * Thời gian hoàn thành sản phẩm
Cái thời gian hoàn thành sản phẩm này lợi hại lắm đó nha: Ngay khi nhận được đơn hàng, bạn có thể cho bộ phận Kế Hoạch sản xuất biết là cần bao nhiêu người để hoàn thành đơn hàng đúng hạn, hoặc với nhân lực hiện tại, bạn mất bao lâu để làm xong đơn hàng...

Đó chỉ là những cái cơ bản nhất, tùy tình hình doanh nghiệp mà bạn tự phát triển thêm phương pháp tính cost của công ty mình.
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn hugox03
Thanks bạn Noname đã chỉ giáo ! thật sự mình chưa học qua những thủ thuật kế toán này nên không biết . Qua lời bạn hướng dẫn mình đã có thêm kiến thức về Doanh Thu , lợi nhuận trước thuế, lợi nhuận ròng , hệ số biên lợi nhuận ròng ...

Thật sự ra việc kinh doanh của mình là SX - TM các loại điện công nghiệp chuyên : Dây Rút Nhựa ( SX ), quạt hút công nghiệp (SX- TM) .
Mình thì không có học kế toán đôi lúc cũng chưa nắm rõ lắm toàn nhờ các bạn trong diễn dàn chỉ dẫn mình làm , đôi lúc mình có những câu hỏi lũng cũng mong mọi người giúp đỡ đừng chê .
014014021021
Những người đã cảm ơn Noname
Mình có cách tính như sau không biết các bạn thấy như thế nào ?

Doanh thu tháng = Tổng số tiền khi bán hàng ( gồm soluongban * dongiaban ... trong tháng )
Tiền vốn tháng = soluongban * dongiamua ( trong tháng )
Lợi nhuận tháng= Doanh thu tháng - Tiền Vốn- chi phí ( tất cả các khoảng chi trong tháng như : phí xăng , tiền lương ... )

Lợi nhuận sản phẩm = Doanh Thu Tháng - Tiền Vốn ( của sản phẩm )
Chữ ký của huycuong1668 Xin chào, mình là huycuong1668, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 27-09 -14.
Những người đã cảm ơn

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ