Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Liên kết giữa Combo box và Subform
Ở chủ đề GHI VIDEO, LẤY HÌNH các thành viên đã giúp mình kết nối được với máy siêu âm, Hôm nay mình tạo chủ đề mới này xin mạo mụi hỏi về phần sau:

Khi click vào ô VÙNG KHẢO SÁT và chọn một kiểu siêu âm, thì nó hiển thị bên dưới cho mình một kết quả siêu âm bình thường.
Mong quý anh chị giúp đở, (chủ đề này trên mạng có rất nhiều bạn muốn biết, Nếu mình làm xong sẽ chia sẽ file làm được cho mọi người cùng sử dụng). Trân trọng!

[Hình: 1_4.jpg]
Chữ ký của danhxetnghiem Đừng bao giờ so sánh đoạn đầu của bạn với đoạn giữa của người khác
Những người đã cảm ơn bvchauthanh
Cách đặt vấn đề của người hỏi quá chung chung! Theo tôi, để tiện cho mọi người có thể giúp đỡ, bạn nên mô tả một bài toán đầy đủ. Yêu cầu cụ thể, hành vi...
Ví dụ lấy hình thì đã làm được! Trên thực tế bài trước (về VIDEO) chỉ giúp ta lấy dữ liệu từ camera hoặc thiết bị dạng thời gian thực. Nếu bạn nhấn nút lấy hình, nó sẽ lấy toàn bộ hình đó. Chức năng đơn giản thế thôi.
Nếu bạn muốn một yêu cầu khác, xin hãy mô tả thật rõ!
Thân!
Chữ ký của paulsteigel ====================
Quốc gia hưng vong
Thất phu hữu trách
====================
Những người đã cảm ơn Xuân Thanh , bvchauthanh
Tạo một table chứa kết quả siêu âm bình thường. Khi mở form thì lấy nó làm nguồn cho Subform hoặc list.... Sau khi chọn và sửa lại dữ liệu trong Sub thì dùng VBA cập nhật vào table chính muốn lưu trữ dữ liệu. Đơn giản mà
Thân mến
Chữ ký của Xuân Thanh Trăm năm trước thì ta chưa gặp
Trăm năm sau biết gặp được không?
Cuộc đời sắc sắc không không
Thì thôi ta cứ hết lòng vì nhau
ღღღღღTài sản của Xuân Thanh (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn danhxetnghiem , bvchauthanh
(01-04-14, 04:04 PM)paulsteigel Đã viết: Cách đặt vấn đề của người hỏi quá chung chung! Theo tôi, để tiện cho mọi người có thể giúp đỡ, bạn nên mô tả một bài toán đầy đủ. Yêu cầu cụ thể, hành vi...
Ví dụ lấy hình thì đã làm được! Trên thực tế bài trước (về VIDEO) chỉ giúp ta lấy dữ liệu từ camera hoặc thiết bị dạng thời gian thực. Nếu bạn nhấn nút lấy hình, nó sẽ lấy toàn bộ hình đó. Chức năng đơn giản thế thôi.
Nếu bạn muốn một yêu cầu khác, xin hãy mô tả thật rõ!
Thân!

Vâng! xin tiếp nhận ý kiến của Bạn.
Ý của mình là muốn Bấm vào cái dòng chử VÙNG KHẢO SÁT như trên hình, thì nó sẽ xổ xuống cho mình 1 lick các yêu cầu, và khi bấm vào yêu cầu đó thì Subform bên dưới hiện ra văn bản soạn sẵn, (và thế chỉ việc sửa lại là xong.)

(01-04-14, 04:11 PM)Xuân Thanh Đã viết: Tạo một table chứa kết quả siêu âm bình thường. Khi mở form thì lấy nó làm nguồn cho Subform hoặc list.... Sau khi chọn và sửa lại dữ liệu trong Sub thì dùng VBA cập nhật vào table chính muốn lưu trữ dữ liệu. Đơn giản mà
Thân mến

Mình hiểu man mán, chưa hiểu lắm, Chỉ rõ cho mình được không?
Chữ ký của danhxetnghiem Đừng bao giờ so sánh đoạn đầu của bạn với đoạn giữa của người khác
Những người đã cảm ơn bvchauthanh
Khi xem kỹ lại bài của bạn, tôi thấy mình tắc trách và hơi quan liêu. Mặc dù đọc kỹ nhưng không thấy chữ Vùng khảo sát do tôi vẫn bị cái vụ Video ám ảnh...
Thành thật xin lỗi bạn Danhxetnghiem.
=============================
Về yêu cầu của bạn thì như bác Xuân thanh trả lời. Không có gì quá khó, có chăng nên có một chút viết mã chương trình.
Vì điều bạn cần là một đoạn tài liệu được phép sửa và nó sẽ là một hồ sơ mơi vì thế bạn cần 2 loại thủ tục:
1. Bảng để lưu các hồ sơ mẫu;
2. Thủ tục nạp thông tin từ hồ sơ mẫu vào Combo
2. Khi nhấn combobox, kích hoạt một đoạn mã tải các hồ sơ mẫu vào form - cái này không được dùng đối tượng có liên kết với các trường mà phải dùng thủ tục nạp. Hoặc nếu không bạn cần thủ tục chép mẫu tin vào bản ghi tạm thời và các điều khiển (textbox..) sẽ trỏ vào bản ghi tạm thời;
3. Sửa số liệu xong, nhấn nút Lưu thì số liệu này sẽ chạy vào bảng mẫu và/hoặc bảng hồ sơ siêu âm với những cập nhập mới.
Lần sau, hồ sơ này sẽ được coi là một dạng hồ sơ mẫu mới.
Đấy là cách phân tích vấn đề của tôi.
Xin chia sẻ.
===========================
Theo quan điểm về khám chữa bệnh thì vụ này nghe có vẻ giống nhân bản hồ sơ xét nghiệm.... cần đặc biệt lưu ý nhé!
Quốc gia hưng vong
Thất phu hữu trách
====================
Những người đã cảm ơn Xuân Thanh , bvchauthanh
Bạn có thể dùng hàm Dlookup để lấy dữ liệu từ một bảng dữ liệu sẵn có hoặc bạn cũng có thể dùng lệnh VBA:
Combo.column(số cột)
Bạn nên làm theo ý tưởng của bạn Paulsteigel sẽ rất tiện ích cho việc nhập dữ liệu.
Chữ ký của trunghieu <<---Trên bước đường thành công, không có dấu chân của kẻ lười biếng --->>
ღღღღღTài sản của trunghieu (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn paulsteigel , danhxetnghiem , bvchauthanh
(02-04-14, 08:57 AM)paulsteigel Đã viết: Khi xem kỹ lại bài của bạn, tôi thấy mình tắc trách và hơi quan liêu. Mặc dù đọc kỹ nhưng không thấy chữ Vùng khảo sát do tôi vẫn bị cái vụ Video ám ảnh...
Thành thật xin lỗi bạn Danhxetnghiem.
=============================
Về yêu cầu của bạn thì như bác Xuân thanh trả lời. Không có gì quá khó, có chăng nên có một chút viết mã chương trình.
Vì điều bạn cần là một đoạn tài liệu được phép sửa và nó sẽ là một hồ sơ mơi vì thế bạn cần 2 loại thủ tục:
1. Bảng để lưu các hồ sơ mẫu;
2. Thủ tục nạp thông tin từ hồ sơ mẫu vào Combo
2. Khi nhấn combobox, kích hoạt một đoạn mã tải các hồ sơ mẫu vào form - cái này không được dùng đối tượng có liên kết với các trường mà phải dùng thủ tục nạp. Hoặc nếu không bạn cần thủ tục chép mẫu tin vào bản ghi tạm thời và các điều khiển (textbox..) sẽ trỏ vào bản ghi tạm thời;
3. Sửa số liệu xong, nhấn nút Lưu thì số liệu này sẽ chạy vào bảng mẫu và/hoặc bảng hồ sơ siêu âm với những cập nhập mới.
Lần sau, hồ sơ này sẽ được coi là một dạng hồ sơ mẫu mới.
Đấy là cách phân tích vấn đề của tôi.
Xin chia sẻ.
Theo quan điểm về khám chữa bệnh thì vụ này nghe có vẻ giống nhân bản hồ sơ xét nghiệm.... cần đặc biệt lưu ý nhé!

Nhân bản gì ở đây! Nhân bản thì quá đơn giản, cần gì mà rườm rà vậy, tôi chỉ cần expost dữ liệu và sửa lại một cái nhẹ nhẹ là ra tên người khác ngay, nhưng cái lương y của người thầy thuốc không cho tôi làm điều đó. ok
Rất cảm ơn bạn đã góp ý, vấn đề là tôi có một phần mềm nho nhỏ viết tặng một bác sĩ, để ổng quản lý phòng khám cho tiện lợi, nhưng mỗi lần tiếp bệnh lại đánh tên, siêu âm thì cũng đánh lại tên, nên tôi muốn cái siêu âm này ghép chung với cái phần mềm quản lý đó cho Bs đở phải bấm lại tên 2 lần, ok
Những người đã cảm ơn paulsteigel , bvchauthanh
1/ Vậy là bạn danhxetnghiem chưa hiểu hết ý của paulsteigel giúp đỡ. Nếu bạn cứ tỏ thái độ như thế này, e rằng lần sau khó có người giúp bạn khi bạn cần
2/ Thực sự cái bài của bạn có hai cách hiểu
2a/ Cách 1 : Bạn có một hồ sơ khám chuẩn dùng chung cho mọi đối tượng, tạm gọi là hồ sơ khám bệnh bình thường(BT) bao gồm tất cả các thông số khám bệnh đều cho kết quả là bình thường. Bây giờ cứ mỗi lần chọn trong hộp combo thì dưới sub hiện thị các thông số này
2b/ Cách 2 : Bạn có một bộ hồ sơ mẫu dùng riêng cho mỗi loại. Khi chọn trong hộp combo thì tương ứng với loại bệnh nào được khám thì hiển thị bộ hồ sơ mẫu tương ứng

Vậy theo bạn, chúng tôi phải hiểu ý bạn như thế nào cho đúng? Anh paulsteigel ở bài trên đã nhắc bạn nên đặt câu hỏi cho rõ ràng, có như thế mới giúp bạn được chính xác. Mong bạn hiểu ý của chúng tôi vì chỉ có bạn mới biết bạn đang làm gì, còn chúng tôi thì thực sự không biết đâu. Mong bạn suy nghĩ kỹ
Thân mến
Chữ ký của Xuân Thanh Trăm năm trước thì ta chưa gặp
Trăm năm sau biết gặp được không?
Cuộc đời sắc sắc không không
Thì thôi ta cứ hết lòng vì nhau
ღღღღღTài sản của Xuân Thanh (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn paulsteigel , danhxetnghiem , bvchauthanh
Xin lỗi bạn Danhxetnghiem... về bài post trên đây. Ý tôi xin dẫn giải thế này:
Việc này rất dễ dẫn đến việc nhân bản vì:
1. Tôi đọc phần thông tin, bên cạnh tiêu đề các mục khám lại có phần đánh giá mức độ
ví dụ: Dịch ổ Bụng - không có....
2. Thông tin hiển thị không cho tương tác.
Nếu không giải quyết được:
1. Việc hiển thị mẫu chỉ cung cấp các thông tin tiêu đề
2. Bắt buộc các thông tin nhận định về mức độ, thể trạng bệnh, đặc tính thông số

Việc nhân bản rất dễ xảy ra vì tính LƯỜI.

Đôi khi ý ta tốt nhưng những người sử dụng sẽ quên mất điều đó vì vài lý do và dẫn đến thượng đế của ta phải chịu ảnh hưởng.
Ý tôi là vậy - có điều bạn không hiểu ý tôi.
Tôi đã từng dịch và tham gia dạy thỉnh giảng về Y đức tại Đại học Y Hải Phòng và Thái Bình từ 2005-2006 nên luôn luôn nói với mọi người là "Đừng tạo ra cơ hội đơn giản để người ta có thể làm sai"!
Lương tâm... là những thứ khó lượng hóa và giám sát vì thế hãy làm những gì có thể để giúp họ làm tốt việc hơn là vô tình vì lý do nào đó để cái ranh giới giữa đúng và sai quá gần nhau!
Xin chia sẻ và một lần nữa xin lỗi nếu có điều gì đó không phải với bạn!

==============================================================
Còn về ý kiến của bạn
Trích dẫn:Rất cảm ơn bạn đã góp ý, vấn đề là tôi có một phần mềm nho nhỏ viết tặng một bác sĩ, để ổng quản lý phòng khám cho tiện lợi, nhưng mỗi lần tiếp bệnh lại đánh tên, siêu âm thì cũng đánh lại tên, nên tôi muốn cái siêu âm này ghép chung với cái phần mềm quản lý đó cho Bs đở phải bấm lại tên 2 lần, ok
Nếu kết quả siêu âm đó là số liệu đúng cho trường hợp siêu âm đó và được chương trình quản lý siêu âm tạo ra (sản phẩm thấy trên ảnh của bạn, phần màu trắng, bo viền, là dạng ảnh). Chương trình của bạn chỉ là ghép kết quả siêu âm đó với hồ sơ bệnh án - thì những phán đoán của tôi là sai và bạn cũng có một phần lỗi là chưa mô tả nghiệp vụ đầy đủ và tường minh.
Quốc gia hưng vong
Thất phu hữu trách
====================
Những người đã cảm ơn danhxetnghiem , bvchauthanh , Che_Guevara
Sorry paulsteigel, Do mình hơi nóng khi bạn nhắc đến cái nhân bản xét nghiệm mà quên mất những lời chỉ bảo của bạn, Sorry rất nhiều paulsteigel, Vì mình làm trong một phòng xét nghiệm rất hiện đại, và bệnh nhân rất quan trọng với bệnh viện của chúng tôi, vì đơn giản ở đây là bệnh viện tư, chính vì thế mà nghe chử nhân bản mình cảm thấy hổ thẹn cho cái Bệnh Viện Hoài Đức, bản thân tôi cũng là xét nghiệm, tôi rất ghét và không tha thứ cho cái hành động này,
Có đôi lời chia sẽ như vậy, mong mọi người hiểu, mong paulsteigel bỏ qua không trách móc.
Thân mến,

-------------------------------------------------
Còn vấn đề câu hỏi, mình sẽ cố gắn góp ý kiến của các bạn và tự làm, khi nào quá sức khó khăn mình mới hỏi.
Những người đã cảm ơn paulsteigel , bvchauthanh

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Help] cách lọc ngày khám liền kề nhau dongdv78 2 663 12-06-14, 12:41 AM
Bài mới nhất: morosumo
  Hướng Dẫn Tạo danh sách tùy chọn cho combo box trunghieu 6 1,326 10-04-14, 06:33 PM
Bài mới nhất: trunghieu
  Giúp dùm ẩn hiện Text box và combo box stone18k 4 1,117 16-06-13, 10:39 AM
Bài mới nhất: stone18k

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ