Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] Tự điền giá trị của một Field khi nhập giá trị của một feild khác được nhập
HI Cả nhà,

Mình cần sự giúp đỡ của các bạn

Mình có một table:Port/ trong đó có Port/Country

Mình tạo một table khác,tên là shipping schedules, trong đó mình dùng lock up để tạo listbox cho trường

POD là port ở table Country, Mình cần làm sao để khi mình chọn một giá trị cho POD thì Field Country trong Shipping schedles cũng tự động điền tương ứng với giá trị Port ở POD

Thks
Chữ ký của tuanvuvo Xin chào, mình là tuanvuvo, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 09-03 -14.
Những người đã cảm ơn
Đọc câu hỏi của bạn mình cảm thấy rất mơ hồ, giống như chơi trò đố chữ vậy
Mình nghĩ bạn nên tạo một file ví dụ gởi lên đây.
Sorry vì không giúp gì được. Up... chờ cao thủ vậy!021
Chữ ký của MatTroiNguQuen Thời gian nước chảy... da mòn
Ngủ quên một chốc thấy còn bộ xương!
Những người đã cảm ơn
À, ý bạn nói là trong bảng [shipping schedules] có hai trường là POD và Country.
Yêu cầu là sau khi nhập dữ liệu cho POD thì dữ liệu đó cũng tự động cập nhật vào Country (tức là [Country] = [POD])?

-Nếu đúng vậy thì bạn có thể dùng update query, nhưng cách hay nhất là cập nhật trực tiếp trên form
VD:
Mã:
Private Sub txtPOD_AfterUpdate()
    Me!txtCountry = Me!txtPOD
End Sub

P/s: góp ý thêm chút là tên các đối tượng không nên đặt có khoảng trắng (như bảng [shipping schedules])
Những người đã cảm ơn
Cảm ơn bạn đã góp ý

Ý mình là như thế này

Table "Port" có Port Field( Giống như City) và Country Field

Còn Table "Shipping Schedules" có POD(Giống như City) và Country theo POD đó

Với Trường POD, mình dùng Lock Up, List box để lấy dữ liệu chọn trong Port Field của Port Table

Mình muốn mỗi khi chọn một giá trị cho POD thì tự động nhảy giả trị trong trường country của Shipping Schedules luôn

Vi du:

Table Port
Port Country
Sai Gon Viet Nam
Shanghai China

Table Shipping Schedules
POD Country
Nếu chọn Sai GOn thì nhảy Viet Nam
thks
(09-03-14, 10:15 PM)MatTroiNguQuen Đã viết: À, ý bạn nói là trong bảng [shipping schedules] có hai trường là POD và Country.
Yêu cầu là sau khi nhập dữ liệu cho POD thì dữ liệu đó cũng tự động cập nhật vào Country (tức là [Country] = [POD])?

-Nếu đúng vậy thì bạn có thể dùng update query, nhưng cách hay nhất là cập nhật trực tiếp trên form
VD:
Mã:
    Me!txtCountry = Me!txtPOD
End Sub

P/s: góp ý thêm chút là tên các đối tượng không nên đặt có khoảng trắng (như bảng [shipping schedules])
Chữ ký của tuanvuvo Xin chào, mình là tuanvuvo, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 09-03 -14.
Những người đã cảm ơn
Cũng tương tự như trên, tại form nhập liệu có nguồn là bảng Shipping Schedules bạn viết thủ tục cho sự kiện After Update của txtPOD như sau:

Mã:
    Me!txtcountry = DLookup("[country]", "[port]", "[port].[port] ='" & Me!txtPOD & "'")
End Sub

Với txtPOD và txtcountry có nguồn là POD và country trong bảng Shipping Schedules
Những người đã cảm ơn tuanvuvo
(10-03-14, 02:21 PM)MatTroiNguQuen Đã viết: Cũng tương tự như trên, tại form nhập liệu có nguồn là bảng Shipping Schedules bạn viết thủ tục cho sự kiện After Update của txtPOD như sau:

Mã:
    Me!txtcountry = DLookup("[country]", "[port]", "[port].[port] ='" & Me!txtPOD & "'")
End Sub

Với txtPOD và txtcountry có nguồn là POD và country trong bảng Shipping Schedules
Cảm ơn bạn mình làm được rồi

Nhưng nếu giá sử mình chọn một giá trị của một trường, thì trường khách sẽ cho ra một list trong list box tham chiều theo một table khác có được không

Ví dụ: table Calling Port
Carrier POD
A 1
A 2
B 3
C 4
D 5
D 6

Table rate muốn khi tạo một listbox chọn giá trị Carrier(A,B,C,D) ở trường Carrier, thì trường POD của Rate cũng tạo ra một list( không phải một giá trị) cho mình chọn?

Chọn A thì POD(rate) cho chọn 1,2 chẳng hạn

thks
Những người đã cảm ơn
Được,Đến giờ làm việc rùi, mình ko đủ tg để diễn giải, bạn xem ví dụ có gì không hiểu thì hỏi nhé! 015

Demo
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Hỏi] cách lọc giá trị trên 2 trường khác nhau? hoanghai902 1 70 18-11-16, 09:27 AM
Bài mới nhất: vulhu06
  [Hỏi] Sự khác nhau của Like và "=" trong các hàm D toancvp 6 204 10-11-16, 12:01 AM
Bài mới nhất: toancvp
  Thay thế giá trị từ cột này sang cột khác trong 1 query trungminh 6 139 08-11-16, 03:24 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  Điền Mr hoặc Ms theo giới tính huuduy.duy 8 489 04-11-16, 05:58 PM
Bài mới nhất: huuduy.duy
  [Help] Nhờ anh, chị chỉ giúp query tự cộng số ngày, ngày đến sau khi nhập số tháng tronghieu9792 4 202 05-05-16, 05:42 PM
Bài mới nhất: tronghieu9792

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ