Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Hepl me Thoát khỏi form main
Em có viết 1 phần mềm nho nhỏ phục vụ cho công việc của mình,nhưng em đang còn 1 vấn đế chưa giải quyết được,khi em thao tác trên phần mềm với các form con(form phụ),nhưng click vào nút Thoát trên form chính (main) thì chương trình thoát luôn,em muốn là nếu chưa thoát khỏi form phụ thị không thoát khỏi form main được,vậy thì làm thế nào.Mong các sư huynh đệ chỉ dẫn hộ em.Thanks mọi người
Chữ ký của bignosevinatex Xin chào, mình là bignosevinatex, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 18-03 -13.
Những người đã cảm ơn
Cái này thì có nhiều cách:
Cách thường làm là khi đang đang thao tác với dữ liệu trên form thì cho nút Thoát mờ đi, khi nào bấm nút Lưu thì nút Thoát mới sáng lên. Đặt điều kiện cho nút Lưu để bắt lỗi không cho lưu khi dữ liệu chưa được hoàn tất VD:
If IsNull(Me!TenSubForm.Form!txtVidu) Then
MsgBox "'Vi Du' khong duoc bo trong!", , "Luu Y!"
Exit Sub
End If

Hoặc bạn đặt DK như trên vào ngay trong nút thoát

Mình nói nêm chút: Trong code trên thì TenSubForm là tên form con của bạn, txtVidu là tên điều khiển trong form con mà bạn muốn người dùng phải nhập dữ liệu trước khi lưu hoặc thoát chương trình
Chữ ký của MatTroiNguQuen Thời gian nước chảy... da mòn
Ngủ quên một chốc thấy còn bộ xương!
Những người đã cảm ơn Noname , bignosevinatex
(04-03-14, 11:05 PM)MatTroiNguQuen Đã viết: Cái này thì có nhiều cách:
Cách thường làm là khi đang đang thao tác với dữ liệu trên form thì cho nút Thoát mờ đi, khi nào bấm nút Lưu thì nút Thoát mới sáng lên. Đặt điều kiện cho nút Lưu để bắt lỗi không cho lưu khi dữ liệu chưa được hoàn tất VD:
If IsNull(Me!TenSubForm.Form!txtVidu) Then
MsgBox "'Vi Du' khong duoc bo trong!", , "Luu Y!"
Exit Sub
End If

Hoặc bạn đặt DK như trên vào ngay trong nút thoát

Mình nói nêm chút: Trong code trên thì TenSubForm là tên form con của bạn, txtVidu là tên điều khiển trong form con mà bạn muốn người dùng phải nhập dữ liệu trước khi lưu hoặc thoát chương trình

Thank bạn đã hướng dẫn,nhưng vấn đề mình đang thắc mắc là khi nào mình không làm việc hoàn toàn với form phụ thì mới tương tác được với form main bạn ah,khi đó mới có thể chọn các menu trên formain chẳng hạn,khi làm việc form phụ thị mainselect.disable.Mong bạn giúp đỡ
Chữ ký của bignosevinatex Xin chào, mình là bignosevinatex, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 18-03 -13.
Những người đã cảm ơn
À, ý bạn nói là phải đóng form đang làm việc rồi mới di chuyển được tới các đối tượng khác?
Nếu đúng vậy thì chỉ cần đặt thộc tính Pop-up và Modal của form là yes (thộc tính Modal nằm ở thẻ Other cửa sổ Properties của form)

Hoặc sử dụng dialog form: code cho nút mở form như sau:
Mã:
DoCmd.OpenForm "FormName", , , , , acDialog

Hoặc:
Mã:
DoCmd.OpenForm "FormName", WindowMode:=acDialog

Với "FormName" là tên "form con" theo như bạn nói
Chữ ký của MatTroiNguQuen Thời gian nước chảy... da mòn
Ngủ quên một chốc thấy còn bộ xương!
Những người đã cảm ơn Noname , bignosevinatex
(08-03-14, 11:03 PM)MatTroiNguQuen Đã viết: À, ý bạn nói là phải đóng form đang làm việc rồi mới di chuyển được tới các đối tượng khác?
Nếu đúng vậy thì chỉ cần đặt thộc tính Pop-up và Modal của form là yes (thộc tính Modal nằm ở thẻ Other cửa sổ Properties của form)

Hoặc sử dụng dialog form: code cho nút mở form như sau:
Mã:
DoCmd.OpenForm "FormName", , , , , acDialog

Hoặc:
Mã:
DoCmd.OpenForm "FormName", WindowMode:=acDialog

Với "FormName" là tên "form con" theo như bạn nói
cam on Bac e da lam duoc bang 2 cach bac da chi dan,vi em moi hoc VBA nen nhieu cai con chicken lam
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Hỏi] Cách khôi phục bảng dữ liệu bị xóa hpolice26041993 8 314 06-07-16, 08:51 AM
Bài mới nhất: paulsteigel
  [Help] Truyền dữ liệu từ file txt vào textbox của form quyvt1993 15 530 28-06-16, 12:48 PM
Bài mới nhất: quyvt1993
  [Help] Không đặt được liên kết sub form. gmanhst 22 981 13-05-16, 04:19 PM
Bài mới nhất: gmanhst
  [Help] Cho file access khởi động vào form đăng nhập khi mở file ngochieu8109 5 510 21-02-16, 05:04 PM
Bài mới nhất: tranthanhan1962
  [Help] giùm mình lấy dữ liệu ở form đăng nhập vô textbox ở main form lebac1990ld 3 273 15-01-16, 06:19 PM
Bài mới nhất: lebac1990ld

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ