Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] Giúp mình cách tự động chuyển đổi đơn vị !
Question 
Trong quá trình làm việc ! cũng như nghiêng cứu các bài của các bạn . Nhưng mình vẫn chưa thấy bạn nào có cách làm tự động chuyển đổi đơn vị .
Do nhu cầu công việc nên mình có 1 số mặt hàng cần chuyển đổi đơn vị
VD : San phẩm loại A , mã hàng A1 = 1 thùng 24 cái
mã hàng A2 = 1 thùng 10 cái
Sản phẩm loại B , mã hàng B1 = 1 hộp 100 cái
... tương tự ...
Thật ra do công việc nên khi khách hàng yêu cầu mua 19XX thùng sản phẩm A1 ...
Khi mình xuất hóa đơn chắc phải ngồi nhân ngoài nháp rồi mới điền số cái vào ??? 021 014
Các bạn Pro chỉ giúp mình có cách nào giải quyết vấn đề trên với ! Mình có cần tạo 1 Table phụ không ? Và query cần như thế nào ?
ღღღღღTài sản của hugox03 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Thật ra vấn đề này không phải khó.
1. Trong table mã sản phẩm bạn thêm phần field quy định số lượng sản phẩm trong 1 đơn vị (thùng hoặc hộp gì đó)
vd như table mahanghoa:
mahang: A1
tenhang: Mì tôm
donggoi: 30 'quy cách đóng gói 1 thùng mì 30 gói, kiểu dữ liệu number
2. trong phần report để chuyển đổi ra bao nhiêu sản phảm bạn chỉ cần dùng hàm dlookup là được.
vd như
mahang A1
soluong: 1234
=> Tổng sản phẩm = soluong * dlookup("donggoi","mahanghoa","mahang = ' " & mahang & " ' ")
KQUA: 1234 * 30 = ........
Chúc bạn thành công!
Chữ ký của trunghieu <<---Trên bước đường thành công, không có dấu chân của kẻ lười biếng --->>
ღღღღღTài sản của trunghieu (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Vấn đề của bạn có phải là mua thùng bán gói, hoặc mua gói bán thùng, hoặc mua chai bán két, mua két bán chai không?
Nếu vậy thì bạn có thể làm như sau:
Trong danh mục hàng hóa bạn thiết kế "thêm" các trường sau
mahang, tenhang, dvt, .....dvtquydoi, tylequydoi (tỷ lệ quy đổi mặt định là 1)

Dữ liệu VD: Mã hàng = Bia sài gòn , ĐVT = Chai, ĐVT quy đổi = Két, số lượng quy đổi = 24

Như vậy trong Form mình cũng thiết kế các cột như sau: ma hang, tenhang, dvt, so luong, don gia, thanhtien, ty le quy doi.........
==> Đầu tiên ta xử lý "mặt định " cho cột "tỷ lệ quy đổi = 1 (là trường hợp đầu tiên ng dùng chọn mã hàng thì nó sẽ lấy lên đơn vị tính là đơn vị tính chính ==> tỷ lệ quy đổi =1)
==> Tiếp theo ta sử lý sự kiện "thay đổi" của cột ĐVT ==> phải xử lý được khi ng dùng chọn đơn vị tính phụ thì tự động lấy tỷ lệ quy đổi = tỷ lệ quy đổi trong danh mục hàng hóa ra ( nói chung là nếu đơn vị tính = đơn vi tính chính thì = 1, nếu đơn vị tính = đơn vị tính quy đổi thì = tỷ lệ quy đổi, nếu không phải đơn vị tính đó thì thông báo).
Như vậy ta đã lưu được số lượng và tỷ lệ quy đổi ==> khi ta lất dữ liệu nhập xuất tồn ta lấy "số lượng x tỷ lệ quy đổi" là xong rồi .
hết
PS
Nếu bạn thích thì bạn viết code hay query gì đó để cho cột "số lương X tỷ lệ quy đổi " luôn
Chữ ký của muaphonui_2010 "Cần cù bù thông minh"
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Hỏi về cách đánh số thứ tự cho phần mềm quản lý công văn nam7998 7 1,780 12-03-13, 12:35 PM
Bài mới nhất: Xuân Thanh
Wink Giúp Hùng tí... hungnguyen3062 1 815 17-06-11, 02:26 PM
Bài mới nhất: haquocquan

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ