Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] nút tìm kiếm trong form access
Sad 
Chào các bạn!
Lời đầu tiên mình xin cám ơn bạn Noname đã active dùm mình vì mình đăng ký cũng lâu mà chưa thấy hồi âm từ mail của diễn đàn .
Đầu năm mới xin chúc các anh chị trong TTAC có 1 năm mới vui vẻ và hạnh phúc.

Mình sử dụng access cũng một thời gian, cũng có muốn làm 1 phần mềm nhỏ nhỏ để sử dụng vào việc cá nhân,nên có 1 số thắc mắc muốn trao đổi cùng mọi người..vì cái này quá khó đối với mình.

Trong cái phần mềm mình muốn làm có 1 tbl thongtin.
Và 1 form nhaplieu.

Form nhaplieu mình đã hoàn thành và cho lưu vào bên trong table thongtin rồi, nhưng mình muốn làm 1 form để tìm kiếm dữ liệu trong form . Vì phần mềm mình muốn làm là quản lý hộ khẩu nên nó hơi phúc tạp.

Vấn đề mình muốn tìm kiếm là tìm kiếm theo hộ gia đình.

Ví dụ 1 gia đình có 4 người , có mã số bao gồm
GD01 (bao gồm cả gia đình dùng 1 mã)
Mình muốn là khi tìm kiếm , tên Nguyễn văn A.
thì nó sẽ hiện cả gia đình của ông này luôn . Gồm Lê thị B , Nguyễn văn C , Nguyễn văn D.

Ai có thể giúp mình mình xin cảm sad
Chữ ký của donkist svitk06diễn đàn lập trình mở còn rất mới cho các bạn đam mê lập trình 007
Những người đã cảm ơn
Theo tớ, bạn đã lưu thông tin theo dạng gia đình (hộ gia đình) là khóa chính), trong đó các thành viên đều có chung một khóa (ID chẳng hạn), do đó nếu bạn muốn tìm kiếm theo khóa ngoại (tức là filed Họ và tên) thì rất khó bởi vì khóa ngoại (có thể trùng nhau), do đó bạn nên xem lại cách tổ chức cơ sở dữ liệu của mình nhé và (nếu không có gì bí mật) thì gửi file lên nhé.

Chúc mừng năm mới.

(cái này mà tìm theo mã số GD01 thì OK luôn) big green
Chữ ký của cpucloi Tôi chỉ biết mỗi một điều là những điều tôi biết được còn quá ít 021
Gmail: cgiahuy13@gmail.com

ღღღღღTài sản của cpucloi (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
tìm theo mã thì mình làm được , cái này cũng không có gì bí mật đâu , để vài hôm nữa mình làm lại rồi mình up, thú thật là cái này do 1 người quen nhờ mình làm , làm cũng gần dc rồi, tới phần tìm kiếm thì ổng đòi hỏi như vậy cũng gây khó xử cho mình .

Tìm theo tên mà trùng cũng không sao đâu bạn , vì nó hiện ra cái ID mà , nếu # ID thì người ta tự hiệu là khác hộ , nên có lệ không sao đâu big green
Chữ ký của donkist svitk06diễn đàn lập trình mở còn rất mới cho các bạn đam mê lập trình 007
Những người đã cảm ơn
(03-01-14, 03:56 PM)donkist Đã viết: tìm theo mã thì mình làm được , cái này cũng không có gì bí mật đâu , để vài hôm nữa mình làm lại rồi mình up, thú thật là cái này do 1 người quen nhờ mình làm , làm cũng gần dc rồi, tới phần tìm kiếm thì ổng đòi hỏi như vậy cũng gây khó xử cho mình .

Tìm theo tên mà trùng cũng không sao đâu bạn , vì nó hiện ra cái ID mà , nếu # ID thì người ta tự hiệu là khác hộ , nên có lệ không sao đâu big green
Giả sử có 1 người trùng tên thì sao? hiện ra lun hả bạn?
Chữ ký của quan_pc Lắp đặt Internet VNPT tại Điện Bàn - Quảng Nam - Hotline: 0915.636.745
ღღღღღTài sản của quan_pc (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
đúng rồi bạn , theo yêu cầu của người bạn mình , tìm 1 người là hiện ra người cùng cái mã hộ ( mã GD) nếu có trùng thì hiện ra luôn đó bạn big green
nan giải với mình quá
Những người đã cảm ơn
(04-01-14, 04:08 PM)donkist Đã viết: đúng rồi bạn , theo yêu cầu của người bạn mình , tìm 1 người là hiện ra người cùng cái mã hộ ( mã GD) nếu có trùng thì hiện ra luôn đó bạn big green
nan giải với mình quá

có csdl ko bạn? gởi lên mình làm các truy vấn xem sao đã, cái này hơi khó nhưng vẫn thích thử laughing))
Chữ ký của quan_pc Lắp đặt Internet VNPT tại Điện Bàn - Quảng Nam - Hotline: 0915.636.745
ღღღღღTài sản của quan_pc (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Ý của quân_pc là nếu có nhiêù người trùng tên Nguyễn Văn A và ở các hộ khác nhau thì đều hiện lên hết (thì làm sao phân biệt được hộ nào)?
Theo tớ thì bạn làm ntn:
1. Tạo form tìm kiếm (có txtHovaten và subform hoặc listbox)
Danh sách kết quả tìm kiếm theo txtHovaten được ưa vào subform hoặc listbox (trong này có filed MaGD)
2. Xử lý sự kiện khi nhấn vào subform hoặc listbox thì danh sách tìm kiếm được thể hiện trên subform1 hoặc listbox1 theo điều kiện MaGD của subform hoặc listbox

Chúc thành công
P/s có file thì thực hiện dễ hơn
Chữ ký của cpucloi Tôi chỉ biết mỗi một điều là những điều tôi biết được còn quá ít 021

Những người đã cảm ơn donkist
http://www.data.svitk06.com/files3/SVITK...---123.rar
Mình chưa add dữ liệu, nhưng cái cảu mình làm là thế này sad.. chưa làm rela luôn big green
Những người đã cảm ơn
Ừ thì của bạn đây, tùy biến thêm một chút nhé big green
http://www.mediafire.com/download/3xu2jh...---123.rar

Những người đã cảm ơn donkist
Private Sub timkiem_Click()
Dim rst As Recordset
Set rst = Me.RecordsetClone
rst.FindFirst "hoso='" & Me!timkiem & "'" ' Hộ số
If rst.NoMatch Then
MsgBox "hoso = " & Me!timkiem & Chr(13) & "Chưa nhập", vbInformation, "Tùy bạn"
Else
Me.Bookmark = rst.Bookmark
End If
DoCmd.GoToControl "hoso"
End Sub
Chữ ký của tqdoanh Xin chào, mình là tqdoanh, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 28-04 -11.
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Help] Lỗi "A problem occurred while Microsoft Access was communicating with the OLE server thanhoai 1 108 03-11-16, 03:53 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Hỏi] Việc set thuộc tính OnClick trong Code toancvp 5 229 31-10-16, 10:14 AM
Bài mới nhất: toancvp
  [Lỗi] Cúp điện ---> lỗi access 2013 biencuong86 3 149 26-10-16, 04:30 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Help] Thiết kế form nhập và lưu trữ dữ liệu theo yêu cầu brianhuynh 16 624 20-10-16, 10:54 PM
Bài mới nhất: brianhuynh
  [Hỏi] Cách loại bỏ icon Filter trên Datasheet Form có nguồn là Query. toancvp 2 100 19-10-16, 08:53 PM
Bài mới nhất: toancvp

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ