Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] Không cho update texbox
Chào các bạn!

Mình mới tập làm 1 chương trình viết hóa đơn như file đính kèm.
Hiện tại, mình đang vướng mấy điểm sau:
1. Khi ấn nút in hóa đơn ở Main_form thì ko cho sửa các thông tin đã nhập (mình đã làm đc phần này), nhưng khi mình chỉnh sửa các thông tin ở các form phụ như: danh sách khách hàng và chi tiết phí thì nó lại update các textbox tương ứng trên Main_form.
VD: Đã làm xong hóa đơn có số chứng từ là 1, nhưng khi sửa lại tên khách hàng trong Form danh sách khách hàng để in hóa đơn số 2 thì hóa đơn số 1 cũng sửa theo.
Có cách nào xử lý vấn đề này không
2. Mình muốn tạo 1 nút trong report có chức năng như khi mình ấn Ctrl + P, chứ không như nút mình đã tạo, nó in luôn 1 bản

Download: http://www.fshare.vn/file/VJGFHB7L8O/
Chữ ký của asasin Xin chào, mình là asasin, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 24-05 -11.
Những người đã cảm ơn
Nhờ các Pro giúp với ạ
Chữ ký của asasin Xin chào, mình là asasin, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 24-05 -11.
Những người đã cảm ơn
Bạn hãy thực hiện như sau nhé !
1. Khi đã bấm nút Print trên Main Form thì gọi lệnh Enabled false các textbox, ... trên Mainform và Locked SubForm là OK.
Sau khi lưu hoặc hoàn tất các thủ tục cho hóa đơn 1, mở hóa đơn 2 thì bạn Enabled cho Enabled True các textbox trên Mainform và Unlock Subform. Như thế sẽ không sửa chữa gì được nữa khi đã bấm Print.
2. Cụ thể khi bấm Print thì:
- Khóa textbox trên Mainform: me.textbox.Enabled=False.
- Khóa subform: Me.subform.Locked= false
3. Việc tạo 1 nút Print trong Report: Theo mình nghĩ, Report chỉ dùng để hiển thị (Print view) thôi nên ko thể tạo nút bấm trong Report được. Bạn chỉ tạo nút Print trên Form để In Report này hoặc khi mở Report bạn gọi Menu Print để In thì được.
Chúc bạn thành công !
Chữ ký của Minh Tiên -----------------------------------------------
Đường tuy ngắn, không đi không đến
Việc tuy nhỏ, không làm không nên.
                                           Tuân Tử
-----------------------------------------------
Những người đã cảm ơn asasin
Cám ơn bạn tmtien261!

1. Khóa texbox và subform như bạn nói mình làm được rồi. Nhưng vấn đề chính của mình là:
Trong table Buyer có TAXCODE (khóa chính), Company, Address...
Trong table Invoice có ID (AutoNumber), TAXCODE (combo box)......
Khi làm Main Form mình lấy TAXCODE ở table Invoice tham chiếu TAXCODE ở table Buyer để lấy giá trị Company, Address...
Khi đã khóa texbox ở Main Form thì ko sửa dc các textbox này nhưng khi sửa tại table Buyer thì nó vẫn update vào Main Form
Mình hỏi cách giải quyết vấn đề này?
2. Mình cho hiện report ở chế độ "Report View" thì nó vẫn hiện nút command, nhưng cái nút mình làm nó in luôn chứ ko phải là lệnh Ctrl+P
Những người đã cảm ơn
Ý bạn có phải là khi thay đổi table Buyer không làm thay đổi số liệu đã nhập ở table Invoice không ?
Nếu đúng thế thì bạn làm thế này nhé:
1. TRong table Invoice bạn thêm trường Comany, Address. Trên Mainform tại cbobox Taxcode bạn dùng Unbound (Để trống Control source, Chỉ lấy nguồn cho Row source cho cbo từ table buyer thôi)
2. Khi lưu bạn mới cho ghi Company, address vào các trường tương ứng trong table Invoice. Như thế thì dù bạn có thay đổi table buyer vẫn ảnh hưởng gì đến table Invoice nếu bạn ko thực hiện lưu.
3. Nút lệnh bạn tạo trên Report thì xem như 1 đối tượng để hiển thị thôi. Chứ ko có tác dụng như 1 nút lệnh trên Form được.
Thân chào !
Chữ ký của Minh Tiên -----------------------------------------------
Đường tuy ngắn, không đi không đến
Việc tuy nhỏ, không làm không nên.
                                           Tuân Tử
-----------------------------------------------
Những người đã cảm ơn asasin
(27-11-13, 03:16 PM)tmtien261 Đã viết: Ý bạn có phải là khi thay đổi table Buyer không làm thay đổi số liệu đã nhập ở table Invoice không ?
Nếu đúng thế thì bạn làm thế này nhé:
1. TRong table Invoice bạn thêm trường Comany, Address. Trên Mainform tại cbobox Taxcode bạn dùng Unbound (Để trống Control source, Chỉ lấy nguồn cho Row source cho cbo từ table buyer thôi)
2. Khi lưu bạn mới cho ghi Company, address vào các trường tương ứng trong table Invoice. Như thế thì dù bạn có thay đổi table buyer vẫn ảnh hưởng gì đến table Invoice nếu bạn ko thực hiện lưu.
3. Nút lệnh bạn tạo trên Report thì xem như 1 đối tượng để hiển thị thôi. Chứ ko có tác dụng như 1 nút lệnh trên Form được.
Thân chào !

Ý mình đúng là như vậy.
Mình thử cách của bạn và đã thành công.
Cám ơn bạn nhiều!
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Không cho phép điều chỉnh kích thước của Form ChiMai 1 125 18-09-16, 01:27 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  Không cho phép click phải chuột trên form ChiMai 2 141 03-09-16, 09:33 PM
Bài mới nhất: ongke0711
Rainbow [Help] E tạo Form nhập liệu cho table ma không dc BUIHUUDIEN 11 542 24-08-16, 12:30 AM
Bài mới nhất: toancvp
  Không nhập liệu được bằng Form ChiMai 8 375 23-07-16, 11:01 PM
Bài mới nhất: hungefi
  Tạo Menu dạng TreeView bằng Query (không dùng ActiveX) ongke0711 2 233 05-07-16, 11:50 AM
Bài mới nhất: nam8384

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ