Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] Tạo trường trong các table để có thể liên kết với nhau
Chào các anh chị!
Em mới thực hành Access nhưng có bài này em không biết tạo bảng kiểu gì để có thể liên kết các bảng với nhau. Em xin cảm ơn trước ạ!

Bài của em là:
làm một chương trình tính tiền cho mỗi loại hàng. Một loại hàng có nhiều nguyên liệu(có từ 1 đến 8 loại nguyên liệu), mỗi nguyên liệu có một giá. Nhập khối lượng cho mỗi loại nguyên liệu và tính tiền của mỗi loại hàng đó. Chú ý, một loại nguyên liệu có thể dùng cho nhiều loại hàng nhưng lượng dùng khác nhau.

Em tạo 2 bảng
Bảng 1( nguyên liệu) gồm các trường: MaHang, Tenhang, NL1,NL2,NL3,NL4,NL5,NL6,NL7,NL8
Bảng 2 (Giá nguyên liệu) gồm các trường: NL DVT,GIA
Còn trường TL Thì em muốn tự nhập để tính toán

nhưng nếu tạo như vậy thì không thể liên kết 2 bảng lại được, mong mọi người giúp em tạo table sao để có thể liên kết chúng lại được.

cảm ơn ạ!
Chữ ký của hana_vip Xin chào, mình là hana_vip, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 06-11 -13.
Những người đã cảm ơn
Chào bạn! Liên kết các bản với nhau là một bước đầu tiên đi vào Access và cũng là bước quan trọng nhất để hợp nhất dữ liệu tính toán về sau này. Có những bạn rất giỏi về viết code và thiết kế chương trình, nhưng song sau đó kém về mặt thiết kế các bản dữ liệu lại là một điều tai hại lớn có thể dẩn đến bỏ cả một đ.ồ á.n lớn để làm lại từ đầu do liên kết các bản ko đúng cách và dư thừa dữ liệu làm cho chương trình phình to ra nhanh và chậm tiến độ rút trích dữ liệu. Để hướng dẩn cách thiết kế các bản ko chỉ đơn giản là một vài bài mẩu mà vấn đề là bạn phải hiểu được nguyên lý quan hệ ràng buộc các dữ liệu được trọn vẹn, xin lỗi trước khi bạn nghe ko hài lòng vì bản thân mình trước đây đã mắc phải. Bạn lên mạng tìm bài hướng dẫn Access của Nguyễn Sơn Hải có hướng dẫn rất chi tiết, mình ko chê bai ở đây mà là do tác giả đã bỏ công viết thành một bài hướng dẫn rất nhiều thời gian. Trên đây có rất nhiều bài hay nhưng ko nằm trên một bài viết do đó bạn rất khó tìm. Sau khi đọc xong chổ nào thắc mắc thì vào ThuThuatAccess hỏi lại mọi người.
Chúc bạn thành công!
Chữ ký của trungvan Xin chào, mình là trungvan, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 21-08 -13.
Những người đã cảm ơn
Cảm ơn bạn trungvan đã chỉ điểm cho mình, vì mình mới dò dẫm vào access nên có ý tạo ra các trường cho bảng hơi ngây ngô, mình biết là mình sai chỗ tạo các trường, nhưng mình không biết tạo sao cho đúng với trường hợp bài của mình làm nữa. Nếu được bạn chỉ cho mình được không, tài liệu access mình cũng có đọc rồi nhưng người ta viết những cái rất chung nên mình vẫn chưa tìm ra đáp án chính xác .
Chữ ký của hana_vip Xin chào, mình là hana_vip, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 06-11 -13.
Những người đã cảm ơn
Theo mình là dùng hàm tạo một query rồi sao đó thêm một trường lấy dữ liệu từ bảng nguyên liệu: lấy mã nguyên liệu để tìm thông về giá cho query này. Dùng hàm Dlookup(expresse,domain,[criteria]) để làm việc này.
Sau đó dùng query này để tạo một subform.
Dùng subform này liên cho vào một mainform để thống kê số tiền của một loại bánh
Chữ ký của hainm_invivo Xin chào, mình là hainm_invivo, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 22-10 -13.
Những người đã cảm ơn hana_vip
(06-11-13, 11:37 AM)hana_vip Đã viết: Chào các anh chị!
Em mới thực hành Access nhưng có bài này em không biết tạo bảng kiểu gì để có thể liên kết các bảng với nhau. Em xin cảm ơn trước ạ!

Bài của em là:
làm một chương trình tính tiền cho mỗi loại hàng. Một loại hàng có nhiều nguyên liệu(có từ 1 đến 8 loại nguyên liệu), mỗi nguyên liệu có một giá. Nhập khối lượng cho mỗi loại nguyên liệu và tính tiền của mỗi loại hàng đó. Chú ý, một loại nguyên liệu có thể dùng cho nhiều loại hàng nhưng lượng dùng khác nhau.

Em tạo 2 bảng
Bảng 1( nguyên liệu) gồm các trường: MaHang, Tenhang, NL1,NL2,NL3,NL4,NL5,NL6,NL7,NL8
Bảng 2 (Giá nguyên liệu) gồm các trường: NL DVT,GIA
Còn trường TL Thì em muốn tự nhập để tính toán

nhưng nếu tạo như vậy thì không thể liên kết 2 bảng lại được, mong mọi người giúp em tạo table sao để có thể liên kết chúng lại được.

cảm ơn ạ!

1/ Bảng 1 : MaSP, TenSP, DVT... ====> MaSP : PrimaryKey
2/ Bảng 2 : MaNL, TenNL, DVT, DonGia, MaSP... ====> MaNL : PrimaryKey
Hai bản kết nối 1-n qua trường MaSP
Thân mến
Chữ ký của Xuân Thanh Trăm năm trước thì ta chưa gặp
Trăm năm sau biết gặp được không?
Cuộc đời sắc sắc không không
Thì thôi ta cứ hết lòng vì nhau
ღღღღღTài sản của Xuân Thanh (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname , hana_vip
Em cảm ơn Anh/Chị ạ!
Cảm ơn mọi người đã giúp đỡ em! chắc sắp tới em làm phiềm mọi người nữa!
Cảm ơn trước ạ!
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Hỏi] Thiết lập liên kết ngoài thanh872 0 58 19-10-16, 07:51 AM
Bài mới nhất: thanh872
  [Help] [Hàm] Lấy dữ liệu giữa 2 file Access có cùng cấu trúc table trungminh 22 1,250 08-10-16, 12:08 AM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Lỗi] Hàm Dsum bi lôi khi sư dụng trong query Phung Duc 1 175 13-09-16, 03:44 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  [Hỏi] Chữ IN HOA trong table diepvien1989 5 306 08-09-16, 10:16 PM
Bài mới nhất: Nguyen Hoang Diep
  [Help] So sánh 2 Table Lấy ra dữ liệu trùng nhau sang 1 table có sẳn khác thdanh 21 1,678 19-07-16, 04:21 PM
Bài mới nhất: maidinhdan

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ