Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Giúp tạo bảng thống kê khi lọc dữ liệu trên Form trong access 2007
Mình cần mọi người giúp tạo bảng thống kê khi lọc dữ liệu trên Form trong access 2007.
Khi mình lọc dữ liệu ra, mình muốn dùng lệnh đếm Dcount trên Form để biết được có bao nhiêu hóa chất vừa lọc ra của cột "tenhoachat"...
và cùng Dsum tính tổng cột "hoachat" của cột "tenhoachat" vừa lọc ra...
Mình có up anh và file mong mọi người xem và giúp đỡ....cám ơn...
[Hình: 11.GIF]

file của mình mong mọi người giúp
Chữ ký của huymcsa Xin chào, mình là huymcsa, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 23-09 -11.
Những người đã cảm ơn
link die
Những người đã cảm ơn
file cua minh chỉnh lại
(28-10-13, 12:00 PM)ttm20062008 Đã viết: link die
mình đã kiểm tra lại link bình thường mà bạn....bạn xem lại giúp mình...024
Chữ ký của huymcsa Xin chào, mình là huymcsa, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 23-09 -11.
Những người đã cảm ơn
(28-10-13, 12:05 PM)huymcsa Đã viết: file cua minh chỉnh lại
file cua minh chỉnh lại
Những người đã cảm ơn
(28-10-13, 12:35 PM)huymcsa Đã viết:
(28-10-13, 12:05 PM)huymcsa Đã viết: file cua minh chỉnh lại
file cua minh chỉnh lại

mọi người ai biết giúp mình với.... cám ơn....
Những người đã cảm ơn
Của bạn đây ! Bạn xem lại có đúng ý bạn ko nhé !
Mình chỉ đặt công thức vào Control Source của 2 trường:
1. Tên hóa chất vừa lọc là =DCount("[Tenhoachat]";"Table2";"[Tenhoachat]=forms!Form2!hoachat")
2. Số lượng hóa chất vừa lọc= =DSum("[hoachat]";"Table2";"[Tenhoachat]=forms!Form2!hoachat")
3. Tại combobox Hoachat_AfterUpdate bạn đặt thêm điều kiện: DoCmd.Requery
Thế là OK.
Demo
Chúc bạn thành công !
Chữ ký của Minh Tiên -----------------------------------------------
Đường tuy ngắn, không đi không đến
Việc tuy nhỏ, không làm không nên.
                                           Tuân Tử
-----------------------------------------------
Những người đã cảm ơn huymcsa
(09-11-13, 05:20 PM)tmtien261 Đã viết: Của bạn đây ! Bạn xem lại có đúng ý bạn ko nhé !
Mình chỉ đặt công thức vào Control Source của 2 trường:
1. Tên hóa chất vừa lọc là =DCount("[Tenhoachat]";"Table2";"[Tenhoachat]=forms!Form2!hoachat")
2. Số lượng hóa chất vừa lọc= =DSum("[hoachat]";"Table2";"[Tenhoachat]=forms!Form2!hoachat")
3. Tại combobox Hoachat_AfterUpdate bạn đặt thêm điều kiện: DoCmd.Requery
Thế là OK.
Demo
Chúc bạn thành công !

Cám ơn bạn rất nhiều đúng như những gì mình cần....cho mình hỏi thêm một câu được không..?
- Mình muốn thêm vào một trường "tổng số lượng hóa chất" vào table2 hay tạo ra một bảng mới để chứa dữ liệu vừa cộng lại được không.... giống như file excel mình gửi bạn xem thử và giúp mình được không...?
- Mình sử dụng file excel này để quản lý hóa chất....nhưng có một vấn đề bất tiện là khi mình thêm một hóa chất mới vào sheet "dulieu" thì nó không thể tự động cập nhật vào sheet "tổng hợp", mà mình phải dò bằng tay trên sheet "tổng hợp" để thêm vào... nên mình mới thử chuyển qua sử dụng access để quản lý dữ liệu....
ví dụ:
- Trong sheet "dulieu" có thông số BOD5 và sử dụng hóa chất Sulfuric acid(TQ)
- Trong sheet "dulieu" còn có thông số COD ( theo KMnO4 ) cũng sử dụng hóa chất Sulfuric acid(TQ)
- Và Mình phải dùng tay để kéo dữ liệu đó sang sheet "tổng hợp" và cộng chúng lại với nhau...ra cột "tổng định mức" trên sheet "tổng hợp"...
- Vấn đề phát sinh là khi mình thêm vào thông số Amoni hóa chất Sulfuric acid(TQ) tại sheet "dulieu" thì mình phải cập nhật bằng tay để thêm vào sheet "tổng hợp" hóa chất vừa thêm vào đó...
- Vì thế mình mới thử dùng access để quản lý....bạn xem qua có thể giúp mình làm cái access được không....?
file Excel của mình
Những người đã cảm ơn
Trích dẫn:- Mình muốn thêm vào một trường "tổng số lượng hóa chất" vào table2 hay tạo ra một bảng mới để chứa dữ liệu vừa cộng lại được không.... giống như file excel mình gửi bạn xem thử và giúp mình được không...?
Mình không hiểu rõ yêu cầu của bạn lắm. Nhưng thế này nhé:
Theo mình bạn không cần tạo thêm bảng table dữ liệu nữa làm gì. Bạn chỉ cần tạo 1 tạo thêm 1 query gồm 3 trường: Tenhoachat (Group By), dvt(Group By) và Hoachat (Sum) là thể hiện đẩy đủ yêu cầu của bạn.
Khi đó bạn thêm bất cứ "mã mới" nào vào dữ liệu chi tiết thì trên query này sẽ tổng hợp lại cho bạn.
Từ Query này bạn có thể gọi lên Form hoặc Report tùy thích.
Demo
Bạn nghiên cứu demo và biến tấu cho công việc của bạn! Có gì vướng bạn cứ tiếp tục hỏi nhé !
Thân chào !
Chữ ký của Minh Tiên -----------------------------------------------
Đường tuy ngắn, không đi không đến
Việc tuy nhỏ, không làm không nên.
                                           Tuân Tử
-----------------------------------------------
Những người đã cảm ơn huymcsa
(10-11-13, 01:13 PM)tmtien261 Đã viết:
Trích dẫn:- Mình muốn thêm vào một trường "tổng số lượng hóa chất" vào table2 hay tạo ra một bảng mới để chứa dữ liệu vừa cộng lại được không.... giống như file excel mình gửi bạn xem thử và giúp mình được không...?
Theo mình bạn không cần tạo thêm bảng table dữ liệu nữa làm gì. Bạn chỉ cần tạo 1 tạo thêm 1 query gồm 3 trường: Tenhoachat (Group By), dvt(Group By) và Hoachat (Sum) là thể hiện đẩy đủ yêu cầu của bạn.
Khi đó bạn thêm bất cứ "mã mới" nào vào dữ liệu chi tiết thì trên query này sẽ tổng hợp lại cho bạn.
Demo
Bạn nghiên cứu demo và biến tấu cho công việc của bạn! Có gì vướng bạn cứ tiếp tục hỏi nhé !
Thân chào !
Cám ơn bạn rất nhiều....
Những người đã cảm ơn
(10-11-13, 01:13 PM)tmtien261 Đã viết:
Demo
Thân chào !

Cám ơn bạn đã giúp mình....
Minh đã làm theo cách bạn hướng dẫn để tạo mới một Form "timtheothongso" tương tự với Form "kiemtrahoachat" mà bạn đã giúp mình tạo...nhưng khi mình sử dụng hàm Dcount và hàm Dsum cho việc đếm và cộng các thông số trong Form "timtheothongso" thì nó không hiểu....không biết mình đã sai chổ nào mong bạn xem và chỉnh giúp mình....cám ơn bạn
đây là file của mình
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Tự động hiện Form khi loading hết thời gian ChiMai 1 20 11 Giờ trước
Bài mới nhất: ongke0711
  [Help] Cập nhật combobox 2 từ combobox 1 (dữ liệu ở nhiều bảng) votinh.tq 6 197 22-11-16, 11:34 PM
Bài mới nhất: votinh.tq
Photo [Hỏi] Mở Form trên access 2007 báo lỗi jason 5 186 22-11-16, 09:23 AM
Bài mới nhất: jason
  Query hiện lên trên form? feeling 4 160 09-11-16, 09:49 PM
Bài mới nhất: toancvp
  [Help] Chỉnh giúp Form thống kê hoanghai902 2 122 28-10-16, 06:15 PM
Bài mới nhất: hoanghai902

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ