Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Bẫy lỗi bằng Tiếng Việt
(03-10-13, 09:37 PM)Xuân Thanh Đã viết: Khi đã up vào phụ được (text) thì dùng hàm Val dể chuyển từ text sang số
Thân mến

Hình như hàm Val() chỉ đổi được dữ liệu trong Record từ Text sang số thôi. Còn đổi thuộc tính của Field thì ntn ?
Nếu không đổi thuộc tính Field trong "bảng phụ" thì ko thể Update từ "bảng phụ" sang bảng chính được. Còn nếu trong bảng Phụ để thuộc tính Field là kiểu số thì không Transfer dữ liệu kiểu text vào được.
Có cách nào khác ko các ACE ơi ?
Chữ ký của Minh Tiên -----------------------------------------------
Đường tuy ngắn, không đi không đến
Việc tuy nhỏ, không làm không nên.
                                           Tuân Tử
-----------------------------------------------
Những người đã cảm ơn
Bạn Tiến xem này,
+ giả dụ tôi có 1 bảng đích tbDst có 2 trường SOHD(Text), SumOfTHANHTIEN(Single);
+ Tôi có một bảng phụ tblSrc1 nhập từ excel vào cũng cấu trúc 2 trường như vậy nhưng SOHD(Text), SumOfTHANHTIEN(Text);
Tôi cứ nhập từ Excel vào bảng tblSrc1 bằng transfer... như thường, sau khi nhập xong, tôi dùng 1 Query kiểm tra xem 2 bảng đích và phụ có bản ghi nào có Số hóa đơn khác nhau thì chọn cái đó thôi rồi append vào bảng đích. Bạn xem query nhé. Hàm val vẫn chạy như thường.... Không sao cả.
Hãy lưu ý điều này, lỗi chỉ phát sinh khi chạy query ra kiểu số liệu khác với kiểu số liệu trường đích. Nhưng hàm val đã xử lý điều này nên khi chạy query append, không có điều gì xảy ra ca!
Mã PHP:
INSERT INTO tbDst SumOfTHANHTIENSOHD )
SELECT Val([Amount]) AS Expr1a.SOHD
FROM tblSrc1 
AS a LEFT JOIN tbDst AS b ON a.SOHD b.SOHD
WHERE 
(((b.SOHDIs Null)); 
Như vậy thì bạn hãy để bảng phụ của bạn kiểu số liệu là text hết đi, không ai bảo sao cả. Nhưng hãy lưu ý - khi chuyển số liệu từ Excel sang Access, phải kiểm soát phần thiết lập định dạng số thập phân và phân cách hàng ngàn nhé.... Hàm val sẽ sai nếu trong excel người ta trót thay đổi cách thiết lập hiển thị số... chữ!
Chữ ký của paulsteigel ====================
Quốc gia hưng vong
Thất phu hữu trách
====================
Những người đã cảm ơn Minh Tiên
Cảm ơn các ACE rất nhiều. Mình đã làm được rồi !
Sau khi truyền dữ liệu từ Excel vào Acc, sau đó mình dùng đoạn code sau để kiểm tra TRùng Mã hoặc Null ...
Mã:
Set rst = CurrentDb.OpenRecordset("SELECT SohieuTK, Count(SohieuTK) AS CountOfSohieuTK FROM tblSodudauky_Excel_Tam GROUP BY SohieuTK HAVING (((Count(SohieuTK)) > 1)) ORDER BY SohieuTK;")
            If rst.RecordCount > 0 Then
                rst.MoveFirst
                Do Until rst.EOF
                    Loi = rst!SohieuTK & "; " & Loi
                rst.MoveNext
                Loop
                    iText = "Nha65p kho6ng tha2nh co6ng !" & vbNewLine & "   - Lo64i: Trong file Excel bi5 tru2ng ca1c so61 hie65u ta2i khoa3n: " & Loi
                    Application.Assistant.DoAlert "THÔNG BÁO", UniConvert(iText, "VNI"), 0, 3, 0, 0, 1
                    rst.Close
                    Exit Sub
            Else
                Thực hiện Update vào table chính !
            End If
            rst.Close
Một lần nữa cảm ơn ACE nhiều !
Chữ ký của Minh Tiên -----------------------------------------------
Đường tuy ngắn, không đi không đến
Việc tuy nhỏ, không làm không nên.
                                           Tuân Tử
-----------------------------------------------
Những người đã cảm ơn
Chào Minh Tiên!

Tui cũng gặp vấn đề gần giống bạn nhưng tui nghỉ của tui dễ hơn bạn, bạn có thể giúp tui viết code nhắc nhỡ bằng tiếng việt được k? Cảm ơn bạn

vấn đề sau: tui muốn người nhập số lượng phải nhập số không được nhập chữ, vậy phải làm sao???
Chữ ký của nhoc77 Xin chào, mình là nhoc77, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 29-01 -13.
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Tạo Menu dạng TreeView bằng Query (không dùng ActiveX) ongke0711 4 268 06-12-16, 09:16 PM
Bài mới nhất: toancvp
  [Help] Cập nhật combobox 2 từ combobox 1 (dữ liệu ở nhiều bảng) votinh.tq 6 209 22-11-16, 11:34 PM
Bài mới nhất: votinh.tq
  Không nhập liệu được bằng Form ChiMai 8 379 23-07-16, 11:01 PM
Bài mới nhất: hungefi
  [Hỏi] Gõ dấu tiếng Việt trong code cannguyen 2 134 25-05-16, 02:41 PM
Bài mới nhất: cpucloi
  GIẢI THÍCH CÁC LỆNH KHI VIẾT CODE huynhbahoc 3 2,945 26-03-16, 09:19 PM
Bài mới nhất: phuc_thanhtien

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ