Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] Select giá trị từ dòng thứ năm trong tables
Trong Access không có cách nào để lựa chọn được 1 số bản ghi theo yêu cầu của tác giả. Trong MYSQL thì có thể sử dụng từ khóa LIMIT.
Tuy nhiên, với yêu cầu của tác giả, cách làm thường ai cũng phải trải qua là sử dụng VBA để xử lý số liệu. Và nếu bạn không biết dùng VBA thì khó cho bạn lắm.
Nếu dùng VBA thì cách tiếp cận thế này:
1. Lấy dữ liệu của bảng liên kết;
2. Chuyển đến bản ghi số 5 và bắt đầu chuyển dữ liệu vào một bảng chính thống trong access để xử lý.
Vì người ta không bao giỏ tương tác trực tiếp với các bảng dữ liệu liên kết khác nền tảng (sang Excel); Việc đó sẽ làm chậm hệ thống!
Cách làm như thế đấy! Xin chia sẻ!
Chữ ký của paulsteigel ====================
Quốc gia hưng vong
Thất phu hữu trách
====================
Những người đã cảm ơn
thank bạn nhiều mình làm được rồi ^_^. À sẵn cho mình hỏi mình tính check 1 value trước khi insert value ấy vào tb thì mình là sao vậy mấy bạn
Chữ ký của Shigeshi Hitoshi Xin chào, mình là Shigeshi Hitoshi, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 06-09 -13.
Những người đã cảm ơn
mình dùng query nhiều lắm vì yêu câu là không dùng form thì đâu dùng vba được nên phái ráng tận dụng qurey của sql để làm thôi. Thank to all
Chữ ký của Shigeshi Hitoshi Xin chào, mình là Shigeshi Hitoshi, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 06-09 -13.
Những người đã cảm ơn
3. Nói thì nói vậy nhưng cũng có cách chữa cháy là bạn thử đặt điều kiện cho Query thử xem:
Thêm 1 cột mới với nội dung như sau:
- Field: IsNumeric(kí hiệu)
- Show: Flase (bỏ cái check đen đi)
- Criteria: True
----> nghĩa là tạo 1 cách chọn lấy dữ liệu: chỉ chọn những record nào nhập đúng thôi (cột kí hiệu nhập là số, nhập bậy là bỏ, kệ cha nó).

bạn đã thử cách này hay chưa??? thử xem sao, nhìn dữ liệu của bạn vậy là được rồi đấy!
ღღღღღTài sản của bomnhauag (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
_ Thank các bạn mình select được những gì mình cần rồi giờ là mình phải làm nữa là kiểm tra dử liệu vào table nữa thôi .

Nó là như vầy mình Select all value trên table excel (mình link vào db access rồi) lấy gia trị bỏ vào table HoaDon ( tới khúc mình đã làm được như ý muốn )giờ cái tiếp theo là :
_ khi insert data từ table excel vào table HoaDon mình phải kiểm tra xem value của colum trong table excel(đã được link vào access) có trùng với SoHD của table HoaDon hay không
_ Nếu không thì nó insert value vào còn trùng thì nó bỏ qua mình đang mò trên Query

Đoạn code mình Insert như sau

Mã:
INSERT INTO HoaDon(SoHD,NgayNhan,TenKhachHang,MST,MatHang,GiaChuaThue,ThueSuat,Thue,GhiChu,LoaiHD)
SELECT  F21, F22, F23, F24, F25, F26, F27, F28, F29,F30
FROM Journal_Import
WHERE Journal_Import.F21;
Những người đã cảm ơn Noname
Mình mới mò ra cái code này mọi người giúp mình làm như vậy có đúng không nha thank

Mã:
INSERT INTO HoaDon ( SoHD, NgayNhan, TenKhachHang, MST, MatHang, GiaChuaThue, ThueSuat, Thue, GhiChu, LoaiHD )
SELECT F21, F22, F23, F24, F25, F26, F27, F28, F29, F30
FROM Journal_Import
WHERE NOT EXISTS (SELECT SoHD
                     FROM HoaDon
                    WHERE  HoaDon.SoHD = Journal_Import.F21);
Những người đã cảm ơn
mình có thử làm rồi nhưng khi thêm 3 dòng trong table exel (H1)rồi chạy cái qurey này nó báo là có 58 dòng mới (H2) là sao vậy mọi người 040040040

(H1)
[Hình: 1360428.png]

(H2)
[Hình: 1360430.png]
Những người đã cảm ơn
(10-09-13, 04:04 PM)Shigeshi Hitoshi Đã viết: Mình mới mò ra cái code này mọi người giúp mình làm như vậy có đúng không nha thank

Mã:
INSERT INTO HoaDon ( SoHD, NgayNhan, TenKhachHang, MST, MatHang, GiaChuaThue, ThueSuat, Thue, GhiChu, LoaiHD )
FROM Journal_Import
WHERE NOT EXISTS (SELECT SoHD
                     FROM HoaDon
                    WHERE  HoaDon.SoHD = Journal_Import.F21);

làm việc với link từ Excell thì đó giờ mình chưa thử cách này. Nhưng theo cú pháp câu lệnh này, bạn thử bo điều kiện như sau thử xem:

Mã:
FROM Journal_Import
WHERE NOT EXISTS (SELECT SoHD FROM HoaDon);
ღღღღღTài sản của bomnhauag (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
THANK BẠN nhiều được rồi bạn ơi . Nhưng mà cho mình hỏi được không khi insert từ excel vào thì có một số rows bi null không có dữ liệu . nếu mình select thì vẫn bỏ được những cái row null ấy , nhưng khi dùng insert into từ doạn code trên nó lấy luôn những dòng null ấy .

Mã:
FROM Journal_Import
WHERE Journal_Import.F30;
(Đoan code này mình select all data nhưng bỏ dược những dòng không có data trong Journal_Import )

còn đây là cái Query check trùng value của bạn

Mã:
FROM Journal_Import
WHERE NOT EXISTS (SELECT SoHD FROM HoaDon);

mình tính gợp hai cái lại
+ bỏ dược những dòng không có data
+ trùng value

nhưng gộp mãi không ra có bạn nào biết giúp mình với 040040040040
Những người đã cảm ơn
nếu gộp như vầy chắc là ok

Mã:
INSERT INTO HoaDon( SoHD, NgayNhan, TenKhachHang, MST, MatHang, GiaChuaThue, ThueSuat, Thue, GhiChu, LoaiHD )
FROM Journal_Import
WHERE Journal_Import.F30 AND NOT EXISTS (SELECT SoHD FROM HoaDon);
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
Question [Help] Cần giúp đỡ tạo query lấy giá trị của dòng liền trước để tính giá trị trung bình luonguct 4 89 23-11-16, 12:33 AM
Bài mới nhất: luonguct
  [Hỏi] Sự khác nhau của Like và "=" trong các hàm D toancvp 6 203 10-11-16, 12:01 AM
Bài mới nhất: toancvp
  Thay thế giá trị từ cột này sang cột khác trong 1 query trungminh 6 138 08-11-16, 03:24 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  Làm thế nào để dùng SQL trong lập trình? paulsteigel 34 2,195 04-11-16, 05:49 PM
Bài mới nhất: Minh Tiên
  [Help] Gộp nhiều dòng có cùng điều kiện lên chung một dòng trong query tronghieu9792 4 181 03-11-16, 09:58 AM
Bài mới nhất: tronghieu9792

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ