Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] Dữ liệu trên form không tự cập nhật vào table tương ứng
Xin chào mọi người!
Hiện tại mình đang làm 1 chương trình về quản lý kho đơn giản nhưng đang gặp một số vấn đề mong mọi người giúp đỡ.
Mình tạo 1 form để nhập dữ liệu gồm các trường: Mã vật tư, Tên vật tư, Đơn vị tính, Số lượng
Trường Tên vật tưđơn vị tính mình sử dụng chức năng Dlookup để một khi mình chọn đúng mã vật tư thì tên và đơn vị tính sẽ tự động hiển thị ra luôn.
Tuy nhiên, sau khi sử dụng thì những dữ liệu hiển thị tại những trường sử dụng hàm Dlookup lại không tự động thêm vào table tương ứng. Có nghĩa là nó chỉ hiển thị dữ liệu ở trường mã vật tư số lượng thôi, còn tên vật tưđơn vị tính nó không hiển thị trong table.
Vậy mong mọi người giúp đỡ mình làm thế nào cho table có thể hiển thị đủ cả dữ liệu 4 trường trên.
Mình xin chân thành cảm ơn!
Chữ ký của anhupro Xin chào, mình là anhupro, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 30-07 -13.
Những người đã cảm ơn
Bạn hãy làm theo cách này nhé !
1. Trong table là nguồn chính của Form (tạm gọi là table1) bạn nên tạo thêm 2 trường "Tên vật tư" và số lượng.
2. Trên Form bạn tạo combo box "Mã vật tư" lấy tên cboMaVT và có:
- Row source: table Danhsachvattu (table Danh sách vật tư gồm: Mã vật tư, Tên vật tư, Đơn vị tính).
- Column count=3 (Để hiển thị đầy đủ MaVT, TenVT và DVT); Kích thước tủy bạn chọn.
3. CŨng trên Form bạn tạo 2 textbox là:
- "TenVT" có Control source: TenVT;
- DVT có Control source: DVT.
4. Tại thủ tục cboMaVT_AfterUpdate bạn gõ đoạn code:
me.TenVT.Value=me.CboMaVT.Column(1) 'Lấy Tên vật tư
me.TenVT.Value=me.CboMaVT.Column(2) 'Lấy ĐVT.
Như thế mỗi lần bạn gõ (hoặc chọn) Mã vật tư trong cboMaVT thì Tên vật tư và ĐVT sẽ được điền vào 2 textbox tương ứng và khi bạn lưu thì 2 trường này sẽ được lưu vào table1 của bạn.

Chúc bạn thành công !
Chữ ký của Minh Tiên -----------------------------------------------
Đường tuy ngắn, không đi không đến
Việc tuy nhỏ, không làm không nên.
                                           Tuân Tử
-----------------------------------------------
Những người đã cảm ơn
(14-08-13, 02:05 PM)anhupro Đã viết: Xin chào mọi người!
Hiện tại mình đang làm 1 chương trình về quản lý kho đơn giản nhưng đang gặp một số vấn đề mong mọi người giúp đỡ.
Mình tạo 1 form để nhập dữ liệu gồm các trường: Mã vật tư, Tên vật tư, Đơn vị tính, Số lượng
Trường Tên vật tưđơn vị tính mình sử dụng chức năng Dlookup để một khi mình chọn đúng mã vật tư thì tên và đơn vị tính sẽ tự động hiển thị ra luôn.
Tuy nhiên, sau khi sử dụng thì những dữ liệu hiển thị tại những trường sử dụng hàm Dlookup lại không tự động thêm vào table tương ứng. Có nghĩa là nó chỉ hiển thị dữ liệu ở trường mã vật tư số lượng thôi, còn tên vật tưđơn vị tính nó không hiển thị trong table.
Vậy mong mọi người giúp đỡ mình làm thế nào cho table có thể hiển thị đủ cả dữ liệu 4 trường trên.

Theo mình thì bạn không nên làm như thế. Tên hàng, ĐVT chỉ nên khai báo đầy đủ ở danh mục vật tư, hàng hóa. Còn tất cả các table Phát sinh liên quan chỉ lưu lại Mã VT và SL, ĐG, Khi các Form và Báo cáo có liên quan đến Tên hàng, ĐVT thì mình dùng hàm hoặc liên kết để lấy ra, Thành tiền thì thiết lập công thức =SL*ĐG.
Chữ ký của cannguyen Xin chào, mình là cannguyen, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 15-08 -11.
Những người đã cảm ơn
(14-08-13, 02:05 PM)anhupro Đã viết: Xin chào mọi người!

Bạn tạo Query và tính toán trên nó là OK
Chữ ký của thquanks Xin chào, mình là thquanks, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 24-07 -13.
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Tự động hiện Form khi loading hết thời gian ChiMai 1 30 Hôm qua, 08:59 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  [Help] Cập nhật combobox 2 từ combobox 1 (dữ liệu ở nhiều bảng) votinh.tq 6 197 22-11-16, 11:34 PM
Bài mới nhất: votinh.tq
Photo [Hỏi] Mở Form trên access 2007 báo lỗi jason 5 186 22-11-16, 09:23 AM
Bài mới nhất: jason
  Query hiện lên trên form? feeling 4 162 09-11-16, 09:49 PM
Bài mới nhất: toancvp
  [Help] Chỉnh giúp Form thống kê hoanghai902 2 123 28-10-16, 06:15 PM
Bài mới nhất: hoanghai902

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ