Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hướng dẫn] Union query trong access
Cả nhà có thể hướng dẫn mình về union query với. Mình đang tìm hiểu về vấn đề này.
Không biết trong union query có thể dùng hàm sum không.
Chữ ký của ketoan_it Xin chào, mình là ketoan_it, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 29-06 -13.
Những người đã cảm ơn
Union query là query kết hợp hai query khác có cùng cấu trúc. Bạn có thể vận dụng thử cho linh hoạt ví dụ như làm nguồn cho 1 báo cáo tổng hợp thu chi:
Mã:
Select ngay, sochungtu,diengiai,sotien as thu,0 as Chi from phieuthu

Union
Select ngay,sochungtu, diengiai,0 as thu, sotien as chi from phieuchi

Như ví dụ trên sẽ cho ta 1 query tổng hợp phiếu thu và phiếu chi, những phiếu thu sẽ hiện số 0 ở cột chi và ngược lại.

Bạn có thể dùng hàm sum ở từng vế nhưng theo kinh nghiệm của mình, bạn nên tách ra 1 query khác rồi dùng query đó làm nguồn cho query này!

*Mình move bài của bạn sang box query, hôm sau bạn chú ý cách đặt tiêu đề, cách đặt vấn đề và post đúng box nhé!
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Cảm ơn noname đã giúp, lúc đầu mình cũng tính tạo thêm 1 query khác như bạn nói, nhưng nếu làm vậy thì file của mình sẻ bị nặng, mà mình thì muốn nó càng nhẹ càng tốt. Nhưng có lẽ chỉ còn cách đó thôi.
Cảm ơn noname nhiều.
Chữ ký của ketoan_it Xin chào, mình là ketoan_it, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 29-06 -13.
Những người đã cảm ơn
Query select của Access giống như view trên MS SQL server, là các bảng luận lý! Vì vậy vài trăm query không làm tăng bao nhiêu đâu!
Chữ ký của Noname 020
Những người đã cảm ơn
Cho mình hỏi cái này nhé noname
trong query mình dùng phép chia như sau:
DGBQ: (nz(soddky)+nz(ttno))/(nz(sldky)+nz(sltang))
nhưng nó cứ báo lỗi hoài, nếu bỏ hàm nz ở vế sau phép chia thì được, nhưng nếu các trường đều có dữ liệu còn nếu thiếu một trong các trường đó thì không ra kết quả:
DGBQ: (nz(soddky)+nz(ttno))/(sldky+sltang)
Bạn có thể giải thích tại sao lại bị lỗi như vậy và cách khắc phục
Những người đã cảm ơn
Lẽ ra mình không trả lời bạn vì bạn nhập nhằng nhiều vấn đề khác nhau vào 1 topic, như vậy không thuận lợi cho việc học tập và tìm kiếm của các bạn khác. (nhắc nhở).

Với toán học cơ bản thì bạn đã biết là không thể chia 1 số cho 0.
Hàm NZ dùng convert một field rỗng thành giá trị 0. Vì vậy những trường hợp không có giá trị thì bạn sẽ không thể chia được.

Khắc phục là bạn phải loại bỏ các giá trị này trước khi tính Đơn giá bình quân bằng 1 query khác!
Chữ ký của Noname 020
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Lọc query có điều kiện để tạo report honglv157 3 155 01-12-16, 05:15 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Help] ẩn nút ""Close Windown" khi mở query tronghieu9792 4 85 30-11-16, 09:36 PM
Bài mới nhất: tronghieu9792
Question [Help] Cần giúp đỡ tạo query lấy giá trị của dòng liền trước để tính giá trị trung bình luonguct 4 87 23-11-16, 12:33 AM
Bài mới nhất: luonguct
  Hướng Dẫn hướng dẫn làm query tieuho828 6 145 21-11-16, 12:36 AM
Bài mới nhất: toancvp
  [Hỏi] Sự khác nhau của Like và "=" trong các hàm D toancvp 6 202 10-11-16, 12:01 AM
Bài mới nhất: toancvp

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ