Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] Giúp lỗi không link giữa mainform và subform
(05-08-13, 06:22 PM)giadq Đã viết: Gửi các pro

Mình đính kèm file theo link http://www.mediafire.com/?cs78yc06kxtt6cx
Mong các pro hỗ trợ xem các form fXUAT của mình bị lỗi gì và cách khắc phục

Cảm ơn

Khi phân tích CSDL của bạn, mình thấy table tbXUAT là con của table tbTTX đồng thời cũng là con của tbDMTHUOC.
Khi bạn chạy form qXUAT1 một mình khi chọn mathuoc thì tenthuoc, dvt... tự động truy xuất theo query.
Nhưng khi bạn lấy form qXUAT1 làm subform cho form fXUAT thì sẽ xảy ra lỗi reverse reference (lỗi truy suất ngược) nói nôm na là đang ở với cha này mà còn đòi cha khác. Rất tiếc là Access không báo lỗi này như Excel.
Chỉ có một cách hết lỗi là trong table tbXUAT bạn phải có đầy đủ các field tenthuoc, dvt. Sau đó có thể dùng phương pháp khác để gọi ra từ table cha tbDMTHUOC bằng code, bằng macro... Nói chung các form nhập liệu tốt nhất là lấy table làm Record Souce. Hạn chế tối đa việc dùng query làm Record Souce. Vì gặp những lỗi như thế này hoặc query có total hay expression thì việc khóa nhập liệu thường xảy ra.
Chữ ký của tranthanhan1962 Kết quả cuối cùng của một đời người, không phải bạn có được bao nhiêu tiền bạc, tài sản. Mà bạn còn bao nhiêu người bạn  thumbs up
ღღღღღTài sản của tranthanhan1962 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Tạo Menu dạng TreeView bằng Query (không dùng ActiveX) ongke0711 4 268 06-12-16, 09:16 PM
Bài mới nhất: toancvp
  [Help] Chỉnh giúp Form thống kê hoanghai902 2 130 28-10-16, 06:15 PM
Bài mới nhất: hoanghai902
  [Hỏi] Sử dụng chuột giữa trong subform là report. toancvp 10 360 12-10-16, 01:01 AM
Bài mới nhất: toancvp
  [Hỏi] Lỗi khi dùng CSDL qua Link Table xndt 5 232 28-09-16, 08:22 AM
Bài mới nhất: xndt
  Không cho phép điều chỉnh kích thước của Form ChiMai 1 129 18-09-16, 01:27 PM
Bài mới nhất: ongke0711

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ