Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] Làm thế nào để so sánh lượng hàng xuất ra và nhập vào?
Mình có table: t01_ChiTietBanHang (là hàng đã bán ra)
và table: t02_NhapVao (là hàng nhập vào cửa hàng)
Mình muốn so sánh xem hàng xuất ra (theo mã hàng) khi làm phiếu xuất đã xuất nhiều hơn hàng nhập vào thì sẽ báo lỗi là đã hết hàng. Vậy làm thế nào để biết hàng xuất đã xuất nhiều hơn hàng nhập. Vấn đề này mình mò mãi mà không ra, các bạn làm ơn giúp đỡ. Mình có kèm theo file mdb của mình.

http://www.mediafire.com/download/gjsz9i...DuLieu.mdb
Chữ ký của nguyenbalai Càng học càng thấy mình ngu, vì thấy mình ngu nên càng phải học!
Những người đã cảm ơn
Tớ (nhìn ảnh chắc phải gọi bằng chú, nhưng ở diễn đàn mạn phép gọi như vậy) cũng đã xem qua CSDL của bạn, do chưa thiết kế form nên khó hướng dẫn.
Đại loại như thế này: Bạn sử dụng hàm DSUM để kiểm tra số lượng hàng của các bảng tương ứng và thực hiện so sánh
VD:
trong sub nào đó nha
If Dsum("Soluong","t01_Chitietbanhang","Mahang = 'A'") > Dsum("Soluong","t02_Nhapvao","Mahang = 'A'") then
msg ("Hang nhap vao khong du, vui long kiem tra lai kho")
exit sub
'Thực hiện chuyển focus đến ô số lượng xuất để nhập lại
cái gì đó.setfocus
.....
Chữ ký của cpucloi Tôi chỉ biết mỗi một điều là những điều tôi biết được còn quá ít 021
Gmail: cgiahuy13@gmail.com

ღღღღღTài sản của cpucloi (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Đầu tiên viết code VB truy mở csdl ra, dựa theo mã hàng để lấy số lượng của hàng còn, hàng nhập, số lượng hàng bán ở ngoài đem vào trong code để tính, tạo mỗi cái 1 biến. Từ đó ta tính ra Số lượng còn trong kho + số lượng nhập - số lượng đã bán, nếu >0 thì báo còn hàng, còn <=0 thì báo hết hàng.
Chữ ký của quan_pc Lắp đặt Internet VNPT tại Điện Bàn - Quảng Nam - Hotline: 0915.636.745
ღღღღღTài sản của quan_pc (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Bạn theo ý kiến của cpucloi thiết kế nhé, có gì mắc up lên tiếp để được support
Chữ ký của haquocquan Guest, you are welcome!
ღღღღღTài sản của haquocquan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(01-08-13, 08:38 PM)cpucloi Đã viết: Tớ (nhìn ảnh chắc phải gọi bằng chú, nhưng ở diễn đàn mạn phép gọi như vậy) cũng đã xem qua CSDL của bạn, do chưa thiết kế form nên khó hướng dẫn.
Đại loại như thế này: Bạn sử dụng hàm DSUM để kiểm tra số lượng hàng của các bảng tương ứng và thực hiện so sánh
VD:
trong sub nào đó nha
If Dsum("Soluong","t01_Chitietbanhang","Mahang = 'A'") > Dsum("Soluong","t02_Nhapvao","Mahang = 'A'") then
msg ("Hang nhap vao khong du, vui long kiem tra lai kho")
exit sub
'Thực hiện chuyển focus đến ô số lượng xuất để nhập lại
cái gì đó.setfocus
.....

Cảm ơn bạn cpucloi rất nhiều, mình sẽ làm thử
(hình mình chụp cách đây 14 năm rồi, nay còn tệ hơn thế. Không lo gì đâu tất cả đều là bạn bè cpucloi ạ, chẳng qua mình hơn bạn vài tuổi thôi mà)
Chữ ký của nguyenbalai Càng học càng thấy mình ngu, vì thấy mình ngu nên càng phải học!
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Help] Tìm ngày tính lương ducanh.ktnb 18 549 15-10-16, 06:45 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  {Hỏi] Cách Tạo Truy Vấn % Giảm Giá Trong kỳ bán hàng thangbomdethuong2000 6 268 03-10-16, 01:27 PM
Bài mới nhất: thangbomdethuong2000
  [Help] Xét điều kiện lớn hoặc nhỏ hơn 1 hằng số cho Query tvn_hut 6 393 23-07-16, 11:13 PM
Bài mới nhất: lamvankhanh
  So sánh 02 table/Query khoidong 14 636 05-07-16, 10:12 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Help] Nhờ anh, chị chỉ giúp query tự cộng số ngày, ngày đến sau khi nhập số tháng tronghieu9792 4 202 05-05-16, 05:42 PM
Bài mới nhất: tronghieu9792

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ