Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] Đưa Data từ Text Box trên Form vào Table
Chào mọi người,

Mình mới ti toe học Access, đang làm thử 1 file cho chính công việc của mình. Nhưng mình k biết làm sao để đưa data từ Amt = Text Box (mình Design thêm trong Form, không có trong Table) * PO_Amt(VND) (có trong table). Vì mình cần làm cho nhiều dữ liệu nên mình không biết có cách nào nhấn nút hay viết code để tính toán ra được và dữ liệu record vào PR_Form Table của mình luôn không?
Mình có làm thử 1 cái Query, tuy nhiên mình thấy phải thêm Field trong table, như vậy mới số lượng nhiều mình thêm không được. Ngoài ra, khi mình muốn edit lại Data thì nhấn nút này không còn tác dụng nữa. Hix...
Sau khi nhập liệu xong, thì Report in ra cũng có data tương tự, cái này nói thật mình mới biết vẽ Report thôi sad.

Mọi người giúp mình nha, mình mới sử dụng nên không rành lắm đâu, cũng không giỏi IT nữa, mình sẽ hậu tạ 1 chầu cf. Mình ở HCM.

Mình cảm ơn rất nhiều!
File đính kèm
File_Access
Chữ ký của pductamvt Xin chào, mình là pductamvt, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 08-07 -13.
Những người đã cảm ơn
(08-07-13, 08:12 PM)pductamvt Đã viết: Chào mọi người,

Mình mới ti toe học Access, đang làm thử 1 file cho chính công việc của mình. Nhưng mình k biết làm sao để đưa data từ Amt = Text Box (mình Design thêm trong Form, không có trong Table) * PO_Amt(VND) (có trong table). Vì mình cần làm cho nhiều dữ liệu nên mình không biết có cách nào nhấn nút hay viết code để tính toán ra được và dữ liệu record vào PR_Form Table của mình luôn không?
Mình có làm thử 1 cái Query, tuy nhiên mình thấy phải thêm Field trong table, như vậy mới số lượng nhiều mình thêm không được. Ngoài ra, khi mình muốn edit lại Data thì nhấn nút này không còn tác dụng nữa. Hix...
Sau khi nhập liệu xong, thì Report in ra cũng có data tương tự, cái này nói thật mình mới biết vẽ Report thôi sad.

Mọi người giúp mình nha, mình mới sử dụng nên không rành lắm đâu, cũng không giỏi IT nữa, mình sẽ hậu tạ 1 chầu cf. Mình ở HCM.

Mình cảm ơn rất nhiều!
File đính kèm
File_Access

bạn không cần thiết phải tạo Query hay Button tính toán chi cho phiền phức 030

làm đơn giản vầy đi: viết code tính toán cho field: [PO_Amt_(VND)][PO_Amt_(THB)] khi mà Qty, Price_inclVAT hoặc [FX@PR/Payment] thay đổi giá trị.

tại event After Update của Qty, bạn viết 2 dòng code sau:
Mã PHP:
Private Sub Qty_AfterUpdate()
    [
PO_Amt_(VND)] = Qty Price_inclVAT

[PO_Amt_(THB)] = [PO_Amt_(VND)] / [FX@PR/Payment]
End Sub 

như vậy khi Qty thay đổi nó sẽ tính lại liền giá trị cho 2 thằng [PO_Amt_(VND)] [PO_Amt_(THB)] dùm bạn luôn.

Tương tự như vậy, bạn "canh me" After Update của Price_inclVAT [FX@PR/Payment] chèn thêm code đó vào thì sẽ toại nguyện.

Mã PHP:
Private Sub FX_PR_Payment_AfterUpdate()
    [

End Sub

Private Sub Price_inclVAT_AfterUpdate()
   [

End Sub 

giống vậy đó.

Nhưng mình làm gọn lại hơn là:
Mã PHP:
Private Sub FX_PR_Payment_AfterUpdate()

Call Qty_AfterUpdate
End Sub

Private Sub Price_inclVAT_AfterUpdate()

Call Qty_AfterUpdate
End Sub

Private Sub Qty_AfterUpdate()
    [

End Sub 

Thử và thử bạn nhé! Thân!
ღღღღღTài sản của bomnhauag (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn pductamvt
Mình cảm ơn bomnhauag nhiều lắm,

Mà bomnhauag cho mình hỏi tí, vậy là phải có Field trong Table mình mới code như vậy đc đúng không? Còn mấy Text Box mình tự vẽ là không được phải không? Vì khi mình Report in ra mình cũng k cần những thông tin này!

Mình cảm ơn
Chữ ký của pductamvt Xin chào, mình là pductamvt, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 08-07 -13.
Những người đã cảm ơn
mình làm đc rồi. Mình cảm ơn nhiều nhé!
Những người đã cảm ơn
(08-07-13, 11:51 PM)pductamvt Đã viết: mình làm đc rồi. Mình cảm ơn nhiều nhé!

kô có j, nhớ chầu cafe là được rồi ^^014014014
Những người đã cảm ơn
Đồng ý, bomnhauag cho mình contact nha! Hoặc email cho mình cũng được
Email: pductamvt@gmail.com. Mình sẽ call mời cf, ở sg nhé!

Tiện thể, cũng file đó, mình đang "bí", không biết phải làm sao. Mình có tạo thêm Detailed để nói thêm các khoản mục nào, Qty bao nhiêu, Price bao nhiêu và Amount tương ứng. Total = PO_Amt. Mình có đặt công thức là
Mã:
If (IsNumeric(Qty) And IsNumeric(Price_inclVAT)) Then [PO_Amt_(VND)] = Qty * Price_inclVAT Else [PO_Amt_(VND)] = ([Amount1] + [Amount2] + [Amount3] + [Amount4] + [Amount5] + [Amount6] + [Amount7])
Mà tới lúc input data thì bắt buộc phải input hết 7 dòng thì nó mới có value trên PO_Amt. Có cách nào để xong dòng nào tự động Total những dòng đó không bomnhauag ?

Ở phần Report, mình đang cần in ra để trình ký. Có cách nào để mình có thể hiện ra và in 1 Record thôi k? Mình có thể Design 1 button để Back lại các record trước đó để in theo yếu cầu không? Tức là Back lại previous Record để in từng cái, tiện thể kiểm tra luôn.

Mọi người giúp mình nhé! Mình cảm ơn rất nhiều!
File_Access_PR_Form
Những người đã cảm ơn
1. Công thức của bạn kô vấn đề, nhưng khi chưa nhập vào 7 cái "lổ" đó thì cái nào trống nó kô phải là số mà là Null nên: = 1 + 2 + 3 + 4 + Null + Null + Null thì nó kô biết đường tính. Bạn bao mấy cái "lổ" đó lại: bằng

[PO_Amt_(VND)] = (nz([Amount1],0) + nz([Amount2],0) + nz([Amount3],0) + nz([Amount4],0) + nz([Amount5],0) + nz([Amount6],0) + nz([Amount7],0))

thằng nào Null thì thay bằng 0 - Hàm nz()

2. Trên form bạn tạo mấy cái nút Tới, Lui, Về Đầu, Về Cuối bằng Button Wiza của AC rất đơn giản. Bạn thử nhé.
Khi "tới" record nào cần in thì bạn tạo 1 cái nút In để gọi cái report đã thiết kế (lúc này cái report nó lấy hết sạch dữ liệu trong table), nhưng chỉ in cái record hiện hành thì bạn cho nó biết NgayRecord nào cần in lúc gọi Report luôn theo cú pháp:

Mã PHP:
DoCmd.OpenReport "Tên report"acViewPreview, , "điều kiện lọc record" 

chổ điều kiện để: "PR_Date = #" & PR_Date & "#"

thử xem nhé
024
Những người đã cảm ơn
bomnhauag ơi,

Mình bị lỗi sau khi làm theo chỉ dẫn trên, tạo Nút Print Record hiện tại theo Report thiết kế sẵn

[Hình: Picture1_zpse3eb6091.png]

Mình thêm dòng code của bạn vào Properties/Event/On Click phải không?
Giúp mình nhé!

Many thanks!
Những người đã cảm ơn
đúng là chổ đó, nhưng chưa tới nơi.. hihi

[Hình: vppjqk]

vầy nè, rồi nhập code vào vầy nè:

Mã PHP:
Private Sub Command163_Click()

DoCmd.OpenReport "PR_Form"acViewPreview, , "PR_Date=#" PR_Date "#"
End Sub 
Những người đã cảm ơn
Thank bomnhauag nhiều nhé, Mình làm được rồi. Mình có tham khảo thêm bài bên đây
Mã PHP:
http://thuthuataccess.com/forum/thread-4873.html 

bomnhauag cho mình hỏi thêm tí, nếu mình muốn in 1 lúc nhiều Record theo PR_Number thì mình code thế nào hả bomnhauag ?
Mình có tham khảo ở đây
Mã PHP:
http://thuthuataccess.com/forum/thread-6561.html 

là in từ From ... To..., còn nếu mình muốn in cụ thể 1 số Report theo số nhất định thì mình code thế nào vậy bomnhauag ?

Một trở ngại nữa của mình là có cách nào để mình input 1 lần mà Access ghi thành nhiều Record không? Vì tất cả Field cần input đều giống nhau, chỉ có 1 Field là khác, để khi Print ra, mình chỉ Print 1 report có chứa nhiều Record đó, trình ký 1 tờ. Còn File mình đang làm thì phải Print ra thành nhiều tờ 1 và trình ký 1 lần hết thảy.

Mình cảm ơn nhiều nhé!

File đính kèm
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Hỏi] Cách thêm dữ liệu vào form Main_Sub NganNguyen 0 12 11 Giờ trước
Bài mới nhất: NganNguyen
  Tự động hiện Form khi loading hết thời gian ChiMai 1 43 02-12-16, 08:59 PM
Bài mới nhất: ongke0711
Photo [Hỏi] Mở Form trên access 2007 báo lỗi jason 5 193 22-11-16, 09:23 AM
Bài mới nhất: jason
  Query hiện lên trên form? feeling 4 164 09-11-16, 09:49 PM
Bài mới nhất: toancvp
  [Help] Chỉnh giúp Form thống kê hoanghai902 2 124 28-10-16, 06:15 PM
Bài mới nhất: hoanghai902

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ