Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] Query gom nhiều mẫu tin thành 1
Mình làm chi nhánh 8900
Những người đã cảm ơn
Bạn thử lại xem được ko, mình chỉnh 1 chút của paulsteigel thôi.
SELECT a.BUTTOAN, Format(a.GIOGD,"dd/mm/yyyy") AS Ngay, a.TRANGTHAI, Last(IIf([a].[TAIKHOAN]="101101","True")) AS TIENMAT, a.TIENTE, Sum([SOTIEN]/2) AS SOTIEN1
FROM TONGHOP AS a
GROUP BY a.BUTTOAN, Format(a.GIOGD,"dd/mm/yyyy"), a.TRANGTHAI, a.TIENTE;

.....
FILE ĐÍNH KÈM http://www.mediafire.com/download/ynvm81...tToan1.rar
Những người đã cảm ơn thichproc
(08-06-13, 04:13 PM)vba Đã viết: Bạn thử lại xem được ko, mình chỉnh 1 chút của paulsteigel thôi.
SELECT a.BUTTOAN, Format(a.GIOGD,"dd/mm/yyyy") AS Ngay, a.TRANGTHAI, Last(IIf([a].[TAIKHOAN]="101101","True")) AS TIENMAT, a.TIENTE, Sum([SOTIEN]/2) AS SOTIEN1
FROM TONGHOP AS a

.....
FILE ĐÍNH KÈM http://www.mediafire.com/download/ynvm81...tToan1.rar

Thanks vba!
Nhưng bút toán số 8 không thể hiện "Tiền mặt" kìa bạn! 040
Hic. Có thể viết query lồng nhau chăng ??? 027

Hình như thế này là đúng theo yêu cầu nè!

SELECT a.BUTTOAN, Format(a.GIOGD,"dd/mm/yyyy") AS Ngay, a.TRANGTHAI, Max(IIf([a].[TAIKHOAN]="101101","True")) AS TIENMAT, a.TIENTE, Sum([SOTIEN]/2) AS SOTIEN1
FROM TONGHOP AS a

Let's check !
Chữ ký của thichproc I dream a dream !
Những người đã cảm ơn
Bạn xem lại nào...
BUTTOAN GIOGD TRANGTHAI TAIKHOAN TENTK TIENTE NO_CO SOTIEN STT_BT
9 01/04/2013 7:58:25 AM Normal 421401 Tiền gửi vốn chuyên dùng VND D 100000000 1
9 01/04/2013 7:58:25 AM Normal 101101 Tiền mặt tại đơn vị VND C 100000000 2
1. Nhóm theo bút toán số 9:
Có 2 bút toán số 9. Cái thứ 1 là hạch toán qua tài khoản 421401, cái thứ 2 là 101101.
2. Bạn yêu cầu là chỉ cái nào có NO_CO=D thì sẽ ghi tiền mặt bằng True nhưng bạn có thấy NO_CO của bút toán 9 số 2 lại là C không?
Tôi nghĩ bạn chưa giải thích kỹ. Có phải là thế này không? (vì bọn tớ không phải dân kế toán tiền mặt)
Câu hỏi: Mặc dù có 2 bản ghi cho bút toán 9 qua 2 tài khoản khác nhau, nhưng bản chất nó chỉ là 1 bút toán? Bất kỳ phát sinh nào có liên quan đến 101101 thì đánh dấu trạng thái TIENMAT=TRUE?
Nếu yêu cầu là thế thì bài toán lại khác rồi phải làm query thực hiện 2 việc
1. Gộp tất cả các bản ghi của bút toán
2. Bất kỳ bản ghi phát sinh nào trong tổ hợp nhóm của bút toán đó có liên quan đến tài khoản 101101 thì ghi trạng thái của nhóm tổ hợp là true qua trường tiền mặt.
Nếu đúng là vậy, kết quả thế này - bạn có thể thiết kế 2 querry, tôi dùng một sub-Querry nữa - bạn nghiên cứu nhé.
Mã PHP:
SELECT a.BUTTOANFormat(a.[GIOGD],"dd/mm/yyyy") AS Ngaya.TRANGTHAIc.TIENMATSum(a.SOTIEN) AS SOTIENa.TIENTE
FROM TONGHOP 
AS a LEFT JOIN [SELECT b.BUTTOAN"True" AS TIENMAT
FROM TONGHOP 
AS b
WHERE 
(((b.TAIKHOAN)="101101"))
GROUP BY b.BUTTOAN"True"
]. AS c ON a.BUTTOAN c.BUTTOAN
WHERE 
(((a.NO_CO)="D"))
GROUP BY a.BUTTOANFormat(a.[GIOGD],"dd/mm/yyyy"), a.TRANGTHAIc.TIENMATa.TIENTE
=====
Vậy các câu hỏi của bạn cần phải mô tả vấn đề và yêu cầu thật rõ thì người giả nhời mới có thể giả nhời đúng được vì trên diễn đàn không phải tất cả đều nắm được vấn đề của bạn một cách rõ ràng như dân chuyên môn được - hehe.
Xin có vài lời võ vẽ thế!
Chữ ký của paulsteigel ====================
Quốc gia hưng vong
Thất phu hữu trách
====================
Những người đã cảm ơn Noname , Xuân Thanh , thichproc
(10-06-13, 09:38 AM)paulsteigel Đã viết: Bạn xem lại nào...
...........................................
Vậy các câu hỏi của bạn cần phải mô tả vấn đề và yêu cầu thật rõ thì người giả nhời mới có thể giả nhời đúng được vì trên diễn đàn không phải tất cả đều nắm được vấn đề của bạn một cách rõ ràng như dân chuyên môn được - hehe.

Thanks paulsteigel! Thực ra mình đã có câu trả lời từ gợi ý của bạn và vba rồi!

Có lẽ mình viết văn không tốt nên bạn hiểu lầm cái NO_CO="D" kia. Thực ra đó chỉ là điều kiện lấy số tiền thôi, số tiền hạch toán là lấy tổng tiền 1 vế Có hoặc Nợ mà theo gợi ý của vba là tổng tiền chia 2.

Cám ơn sự nhiệt tình của các bạn Xuân Thanh, paulsteigel, vba. Hi vọng tôi cũng có kỹ năng viết được các query hỗ trợ các thành viên khác như các bạn.
Những người đã cảm ơn
(10-06-13, 04:47 PM)thichproc Đã viết:
(10-06-13, 09:38 AM)paulsteigel Đã viết: Bạn xem lại nào...

Thanks paulsteigel! Thực ra mình đã có câu trả lời từ gợi ý của bạn và vba rồi!

Có lẽ mình viết văn không tốt nên bạn hiểu lầm cái NO_CO="D" kia. Thực ra đó chỉ là điều kiện lấy số tiền thôi, số tiền hạch toán là lấy tổng tiền 1 vế Có hoặc Nợ mà theo gợi ý của vba là tổng tiền chia 2.

Cám ơn sự nhiệt tình của các bạn Xuân Thanh, paulsteigel, vba. Hi vọng tôi cũng có kỹ năng viết được các query hỗ trợ các thành viên khác như các bạn.

Thực ra cách giải bằng phép chia tổng tiền cho 2 - chưa hẳn là hoàn toàn đúng vì (mình không rõ nghiệp vụ ngân hàng lắm), nếu xảy ra nhiều giao dịch, cùng 1 bút toán có nhiều hơn 2 giao dịch qua hơn 2 tài khoản khác nhau thì sao?
Trong trường hợp này, việc thiết kế thêm 1 query hoặc dùng Sub-Query như trong cách tôi giới thiệu sẽ giải quyết được câu chuyện. Nhưng khuyến nghị là nên dùng 1 query khác thay cho Sub-Query vừa đỡ phức tạp lại dễ thiết kế.
Chúc bạn vui vẻ và thành công.
Chữ ký của paulsteigel ====================
Quốc gia hưng vong
Thất phu hữu trách
====================
Những người đã cảm ơn Noname , thichproc
(11-06-13, 12:36 AM)paulsteigel Đã viết: Thực ra cách giải bằng phép chia tổng tiền cho 2 - chưa hẳn là hoàn toàn đúng vì (mình không rõ nghiệp vụ ngân hàng lắm), nếu xảy ra nhiều giao dịch, cùng 1 bút toán có nhiều hơn 2 giao dịch qua hơn 2 tài khoản khác nhau thì sao?
Trong trường hợp này, việc thiết kế thêm 1 query hoặc dùng Sub-Query như trong cách tôi giới thiệu sẽ giải quyết được câu chuyện. Nhưng khuyến nghị là nên dùng 1 query khác thay cho Sub-Query vừa đỡ phức tạp lại dễ thiết kế.
Chúc bạn vui vẻ và thành công.

Tổng tiền chia 2 là chính xác vì hạch toán kế toán bao giờ cũng có 2 vế Nợ-Có. Tổng tiền bên Nợ bằng với Tổng tiền bên có. Đó là nguyên lý kế toán mà.

Cảm ơn sự nhiệt tình của bạn paulsteigel. Tôi sẽ nghiên cứu cái sub-query của bạn. happy
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Lọc query có điều kiện để tạo report honglv157 3 160 01-12-16, 05:15 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Help] Xin giúp đỡ về sử dụng hàm Dlookup với nhiều điều kiện dangh5 1 74 30-11-16, 10:44 PM
Bài mới nhất: dangh5
  [Help] ẩn nút ""Close Windown" khi mở query tronghieu9792 4 86 30-11-16, 09:36 PM
Bài mới nhất: tronghieu9792
Question [Help] Cần giúp đỡ tạo query lấy giá trị của dòng liền trước để tính giá trị trung bình luonguct 4 89 23-11-16, 12:33 AM
Bài mới nhất: luonguct
  Hướng Dẫn hướng dẫn làm query tieuho828 6 150 21-11-16, 12:36 AM
Bài mới nhất: toancvp

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ