Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] Cho em hỏi Làm sao để tính tồn kho và Tìm Kiếm
Em có 1 table HANGHOA có MAHH, TENHH. 1 Table CThoadonX, có MAHDX, SOLUONGX và 1 table CTHOADONN có MAHDN và SOLUONGN. Em muốn hỏi làm sao mà khi mình xuất HD bán hàng, nếu hàng trong kho hết thì nó báo lỗi và không cho xuất, em tính tồn kho là lấy SOLUONGN-SOLUONGX, có nhiều cái nó bị âm luôn.
Cho em hỏi nữa là e có 1 table SINHVIEN có trường HoTen, e tạo được cái form tìm kiếm rồi nhưng nó phải ghi rõ đầy đủ hết họ tên nó mới tìm được em muốn tìm kiếm 1 đoạn VD. Lê văn A, em tìm theo họ Lê có bao nhiêu sinh viên họ Lê thì nó liệt kê ra thì làm thế nào ạ?
Mong các Anh Chị giúp đỡ em với.

Cho em hỏi cách tính doanh số trong tháng thì mình tính thế nào?
Chữ ký của nhokkungfubmt Xin chào, mình là nhokkungfubmt, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 24-03 -13.
Những người đã cảm ơn
Trong cách quản lý kho thì người ta thông thường có phần tính tồn kho theo kiểu sau :
TỒN KHO ( SL TỒN CUỐI KỲ )=NZ([SL TỒN ĐÂU KỲ ]) +NZ( [SL NHẬP TRONG KỲ ] )-NZ( [SL XUẤT TRONG KỲ] ) .
Tồn kho = số âm . nghe nói thì quả là vô lý nhưng mà có thực và thường sảy ra với những trường hợp sau
: bởi vì số lượng thực tế <> số lượng tồn trong chương trình ,cái này phải xem lại cách thức quản lý kho của mình . Đa phần khi nhận công việc bàn giao giữa thủ kho cũ và mới hoặc trong thời gian làm việc không thực hiện tròn trách nhiệm của thủ kho ......và không chịu kiểm kê hàng hóa hoặc có hàng nhập kho nhưng các thành viên có trách nhiệm làm việc trên chương trình không chịu cập nhật , nhập vào phần mềm đó . và thường là cứ tính bài ỷ nại ...kệ nó , để tránh hệ lụy về sau nên bây giờ mới đến lúc " Gậy ông đập đúng vào lưng của ông " vì vậy tồn kho thực tế > tồn kho trong chương trình .
( xuất kho thực tế > tồn kho trong máy ).." vân vân " và " vân vân " .Cuối cùng là kiểm tra lại các công thức, cách tính trong chương trình
Nếu muốn thông báo lỗi ....thì dùng hàm ( IF....) hoặc ( IIF ......) để so sánh với điều kiện TỒN KHO >0 và dùng hàm msgbox cho thông bào như : "hàng trong kho đã hết , không thể xuất đc". rồi thoát khỏi phần xuất hàng hay đóng .....thì tùy vận dụng vào cho thích hợp với ý của mình chứ nói suông thì hướng dẫn về ý tưởng như vậy thôi cố gắng nghiên cứu vận dụng hướng dẫn trên nhé !
chúc thành công
Khải nguyên !
Chữ ký của khải nguyên Khải Nguyên Xin Gửi lời chào tới Tất cả các bạn trên Diễn Đàn Thủ Thuật Access
Chúc cả nhà may mắn và  thành đạt ! Lightbulb
Những người đã cảm ơn nhokkungfubmt
(23-04-13, 03:22 PM)nhokkungfubmt Đã viết: Em có 1 table HANGHOA có MAHH, TENHH. 1 Table CThoadonX, có MAHDX, SOLUONGX và 1 table CTHOADONN có MAHDN và SOLUONGN. Em muốn hỏi làm sao mà khi mình xuất HD bán hàng, nếu hàng trong kho hết thì nó báo lỗi và không cho xuất, em tính tồn kho là lấy SOLUONGN-SOLUONGX, có nhiều cái nó bị âm luôn.
Cho em hỏi nữa là e có 1 table SINHVIEN có trường HoTen, e tạo được cái form tìm kiếm rồi nhưng nó phải ghi rõ đầy đủ hết họ tên nó mới tìm được em muốn tìm kiếm 1 đoạn VD. Lê văn A, em tìm theo họ Lê có bao nhiêu sinh viên họ Lê thì nó liệt kê ra thì làm thế nào ạ?
Mong các Anh Chị giúp đỡ em với.

Cho em hỏi cách tính doanh số trong tháng thì mình tính thế nào?

Cái trường quan trọng nhất ở đây là Ngày tháng thì bạn lại không có, mình góp ý với bạn như thế này nhé : Bạn lập thành ít nhất : 05 bảng là Hoadon; Hanghoa;Khohang; Khachhang và Bảng Nhậpxuất theo mình bạn nên đặt thành một bảng (Gom chung cả nhập và xuất)
Trong bảng nhapxuat gồm các trường sau :
LineID (Khóa chính) - DÙng để chỉ ID của chính bảng
ID - Dùng để nối giữa bảng này với bảng Hoadon
MaVT - Dùng để chỉ loại vật tư
Soluong - Chỉ số lượng
Dongia - Chi đơn giá
Thanhtien - Tổng thành tiền
Makho - Chỉ kho hàng
MaKH - Chi khach hàng mua, bán

Bảng hóa đơn sẽ gồm :
ID (Khóa chính) - ID của bảng
SoCT - Số của chứng từ
Ngay - Ngày của chứng từ
Diengiai - Diễn giải nội dung nhập xuất ..
Noco - âm hay dương để sử dụng khi ghi (-) nó được hiểu chứng từ này là xuất (+) được hiểu là nhập

Sau đó bạn nối 2 bảng thông qua ID -> Tạo Form nhập liệu... -> Muốn lấy kết quả bạn chỉ việc tạo Querry và đặt điều kiện (lấy theo ngày tháng, lấy theo mã vật tư, lấy theo ...)

Chúc bạn thành công trong việc học tập
Chữ ký của ledangvan Xin chào, mình là ledangvan, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 22-08 -11.
ღღღღღTài sản của ledangvan (View All Items) ღღღღღ
Vậy cái tìm kiếm thì làm ntn mấy a chỉ hộ e với??
Nếu muốn thông báo lỗi ....thì dùng hàm ( IF....) hoặc ( IIF ......) để so sánh với điều kiện TỒN KHO >0 và dùng hàm msgbox cho thông bào như : "hàng trong kho đã hết , không thể xuất đc". rồi thoát khỏi phần xuất hàng hay đóng .....thì tùy vận dụng vào cho thích hợp với ý của mình chứ nói suông thì hướng dẫn về ý tưởng như vậy thôi cố gắng nghiên cứu vận dụng hướng dẫn trên nhé !
==> cái hàm iif dùng trong form thì xuất msgbox được nhưng nếu dùng trong query thì xuất thông báo ntn nhỉ? e muốn là Khi khách hàng mua hàng minh sẽ tìm hàng hóa, nếu SL nó =0 thì xuất TP hàng hóa đã hết thi làm sao nhỉ?

(23-04-13, 04:43 PM)ledangvan Đã viết: Cái trường quan trọng nhất ở đây là Ngày tháng thì bạn lại không có, mình góp ý với bạn như thế này nhé : Bạn lập thành ít nhất : 05 bảng là Hoadon; Hanghoa;Khohang; Khachhang và Bảng Nhậpxuất theo mình bạn nên đặt thành một bảng (Gom chung cả nhập và xuất)
Trong bảng nhapxuat gồm các trường sau :
LineID (Khóa chính) - DÙng để chỉ ID của chính bảng
ID - Dùng để nối giữa bảng này với bảng Hoadon
MaVT - Dùng để chỉ loại vật tư
Soluong - Chỉ số lượng
Dongia - Chi đơn giá
Thanhtien - Tổng thành tiền
Makho - Chỉ kho hàng
MaKH - Chi khach hàng mua, bán

Bảng hóa đơn sẽ gồm :
ID (Khóa chính) - ID của bảng
SoCT - Số của chứng từ
Ngay - Ngày của chứng từ
Diengiai - Diễn giải nội dung nhập xuất ..
Noco - âm hay dương để sử dụng khi ghi (-) nó được hiểu chứng từ này là xuất (+) được hiểu là nhập

Sau đó bạn nối 2 bảng thông qua ID -> Tạo Form nhập liệu... -> Muốn lấy kết quả bạn chỉ việc tạo Querry và đặt điều kiện (lấy theo ngày tháng, lấy theo mã vật tư, lấy theo ...)

Chúc bạn thành công trong việc học tập
Cái bảng của e nói chung là có ngày tháng rồi nhưng e muốn hỏi là làm thế nào khi mình nhấn vào commant Doanh Thu trong tháng, Nó sẽ yêu cầu nhập tháng/năm cần tính ,khi mình nhập tháng ok thì nó xuất ra ấy. Hay e up cái bài lên mấy a coi hộ e nha!
Chữ ký của nhokkungfubmt Xin chào, mình là nhokkungfubmt, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 24-03 -13.
Những người đã cảm ơn
Đây bài đây mấy a coi và sửa hộ em cái tìm kiếm với cái tồn kho với
Những người đã cảm ơn
(23-04-13, 05:44 PM)nhokkungfubmt Đã viết: Vậy cái tìm kiếm thì làm ntn mấy a chỉ hộ e với??
==> cái hàm iif dùng trong form thì xuất msgbox được nhưng nếu dùng trong query thì xuất thông báo ntn nhỉ? e muốn là Khi khách hàng mua hàng minh sẽ tìm hàng hóa, nếu SL nó =0 thì xuất TP hàng hóa đã hết thi làm sao nhỉ?

Bạn up file chưa được, nhưng mình hướng dẫn bạn code để bạn làm :
If [SoluongXuat] > [TonSL] Then
If MsgBox ("Số l­ượng tồn hiện tại là : " & [TonSL] & " ", vbYesNo + vbQuestion, "Xác nhận") = vbYes Then

DoCmd.GoToControl "DongiaXuat"
Else
DoCmd.GoToControl "MAVT"
End If
End If

Đây là code trong Form xuất nằm ở mục after update của dòng số lượng xuất
Trong Form xuất có các nội dung sau :
+ Makho
+ MaVT
+ Soluongxuat
+ Dongiaxuat
+ Thanhtien
-> Khi bạn nhập mã kho -> PM sẽ lọc cho bạn tất cả hàng có trong kho
-> Khi nhập đến MaVT -> PM lọc cho bạn loại vật tư đó và tính luôn lượng tồn đến thời điểm bạn xuất (Khi đó số lượng tồn này được đặt ẩn trên Form xuất hoặc có thể bạn để hiện cũng được)
-> Khi nhập đến Soluongxuat thì đoạn code trên sẽ so sánh giữa số lượng tồn và số lượng xuất và đưa lên thông báo
Chữ ký của ledangvan Xin chào, mình là ledangvan, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 22-08 -11.
ღღღღღTài sản của ledangvan (View All Items) ღღღღღ
Đây bài của em đây, mấy anh coi hộ em với
http://upfile.vn/9hgP
Đây em up lên rồi đó
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
Lightbulb Hướng Dẫn Tạo form tìm kiếm theo nhiều tiêu chí khác nhau khanhduycsgt 18 8,677 04-08-16, 10:29 PM
Bài mới nhất: huuduy.duy
  Thuộc tính AllowAdditions của Form hungle2006 2 244 23-03-16, 11:17 PM
Bài mới nhất: hungle2006
  Giúp form Tìm kiếm bị lỗi thanh25k62 13 519 21-03-16, 09:39 PM
Bài mới nhất: thiennamlong
  [Help] Tự động tìm kiếm và điền thông tin trong textbox, cách nhau dấu phẩy " ," ongke0711 15 838 05-03-16, 06:37 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  [Help] Xin chỉ dùm cách tính thời gian ra giờ phút từ 2 ngày đi và về tronghieu9792 2 263 15-02-16, 04:13 PM
Bài mới nhất: tronghieu9792

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ