Đánh giá chủ đề:
  • 1 Votes - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] khái niệm cơ bản nhất về Access
Xin chào mọi người.
Vì lý do công việc và mong muốn trau dồi, học tập thêm mà mình tiếp cận với Access.
Có thể nói, Access là khái niệm mới với mình mặc dù mình tự nhận thấy bản thân khá về excel.
=> Mình rất mong muốn chinh phục đc access.

1./ Khái niệm về Access là gì?
2./ Hoạt động trên nguyên lý, cấu tạo ra sao? (như excel là active Cell và Functions)
3./ Có thể học Access thông qua kiến thức đã có về Excel hay không?
4./ Để bắt đầu học về Access thì nên bắt đầu từ đâu trc nhất (với ng đã có kiến thức tin học, TA, pascal)

Chân thành cảm ơn các bạn!

Mong reply của các bạn để mình ngày một vỡ ra đc nhiều điều!
Chữ ký của catloc.pham Xin chào, mình là catloc.pham, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 09-04 -13.
Những người đã cảm ơn
(09-04-13, 09:46 PM)catloc.pham Đã viết: Xin chào mọi người.
Vì lý do công việc và mong muốn trau dồi, học tập thêm mà mình tiếp cận với Access.
Có thể nói, Access là khái niệm mới với mình mặc dù mình tự nhận thấy bản thân khá về excel.

2./ Hoạt động trên nguyên lý, cấu tạo ra sao? (như excel là active Cell và Functions)
4./ Để bắt đầu học về Access thì nên bắt đầu từ đâu trc nhất (với ng đã có kiến thức tin học, TA, pascal)

Access ứng dụng chính của nó là viết các chương trình quản lý, còn về excel thì nó nghiêng về bảng tính rồi, 2 cái này khác nhau 021
Hoạt động của access phụ thuộc vào các bảng dữ liệu, từ các bảng dữ liệu sẽ dùng query tức các truy cấn để thực hiện các yêu cầu mà người dùng mong muốn, từ đó phát triển lên form để giao tiếp giữa các bảng và query dưới mức nhìn của người sử dụng, thực hiện các báo cáo từ các truy vấn hay yêu cầu của người sử dụng.
Không thể học access khi đã thông qua kiến thức excel vì 2 cái này khác nhau, chỉ có cái là viết các hàm tựa tựa nhau thôi.
Để bắt đầu học access thì ko cần bắt đầu từ các thứ khác, chỉ cần học chính nó là được cứ thế mà phan thôi big green
Tóm lại: bạn cần học 1 khoá Tin B để rành hơn về access. Chúc bạn thành công.
Bạn có thể tải các chương trình quản lý bán hàng bằng access, quản lý hồ sơ công nhân viên, quản lý công văn, quản lý sách, quản lý thư viện, quản lý bệnh nhân, quản lý quán cf, quản lý cửa hàng bán này nọ, .... bằng access thì bạn sẽ thấy rõ chức năng chính của access là gì. Chẳng hạn trong trường của bạn thay vì lưu điểm trên giấy tờ thì sẽ dùng chương trình quản lý điểm có thể được viết bằng access hoặc bằng nhiều ngôn ngữ khác VB .Net .....
Chữ ký của quan_pc Lắp đặt Internet VNPT tại Điện Bàn - Quảng Nam - Hotline: 0915.636.745
ღღღღღTài sản của quan_pc (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn catloc.pham
Trích dẫn:.....Không thể học access khi đã thông qua kiến thức excel vì 2 cái này khác nhau, chỉ có cái là viết các hàm tựa tựa nhau thôi....

có điểm chung tức là có tia hi vọng để khai thác.
học ở TT cũng là học, học ở trên 4rum cũng là học, cái hay trên 4rum là thời gian không bó buộc, hỏi thẳng trả lời thẳng...

Bạn có thể nói rõ hơn phần in đậm đc không bạn?
Chữ ký của catloc.pham Xin chào, mình là catloc.pham, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 09-04 -13.
Những người đã cảm ơn
Bạn vào đây http://thuthuataccess.com/forum/thread-4970.html tham khảo
Down về và đọc sẽ thấy công dụng của Access
Thân mến
Chữ ký của Xuân Thanh Trăm năm trước thì ta chưa gặp
Trăm năm sau biết gặp được không?
Cuộc đời sắc sắc không không
Thì thôi ta cứ hết lòng vì nhau
ღღღღღTài sản của Xuân Thanh (View All Items) ღღღღღ
(09-04-13, 10:54 PM)catloc.pham Đã viết:
Trích dẫn:.....Không thể học access khi đã thông qua kiến thức excel vì 2 cái này khác nhau, chỉ có cái là viết các hàm tựa tựa nhau thôi....

có điểm chung tức là có tia hi vọng để khai thác.
học ở TT cũng là học, học ở trên 4rum cũng là học, cái hay trên 4rum là thời gian không bó buộc, hỏi thẳng trả lời thẳng...

Bạn có thể nói rõ hơn phần in đậm đc không bạn?
ừ chào bạn như trong excel bạn thường dùng các câu lệnh để xử lý ở ô kết quả chẳn hạn if else, các hàm tính toán, lấy ký tự bên trái bên phải,... thì trong access bạn cũng dùng code cũng có các lệnh if else... đó tuỳ vào bài toán cần xử lý hoặc hiểu được thế nào là bảng ghi, các trường, các thuộc tính... dù gì biết được excel thì qua bên access cũng hiểu được phần nào cách viết code trong query. còn hơn là ko biết gì cả happy
Chữ ký của quan_pc Lắp đặt Internet VNPT tại Điện Bàn - Quảng Nam - Hotline: 0915.636.745
ღღღღღTài sản của quan_pc (View All Items) ღღღღღ
Mình nghĩ đại khái thế này:
Excel (tương đương nghĩa của nó) thiên về bảng tính, nó được tạo lập từ một sheet nào đó (cái này có thể tương đương với table trong access) và được người dùng sử dụng các thuật toán để đưa ra kết quả cần thiết ở các sheet khác (chẳng hạn), nó cũng tương đương với reporst của access
Song với access, việc tổ chức dữ liệu (như sheet nguồn trong excel) được thực hiện trong các tables, và từ đó, thông qua query để trích xuất dữ liệu, chuyển sang reports để tạo thành các báo cáo cần thiết (lợi thế của access là có thể tạo mẫu biểu form nhập liệu, nhập điều kiện trích lọc riêng biệt hơn), cái này excel cũng có thể làm được).
Túm lại, so sánh 2 cái này thì ... hơi khó, song đương nhiên về sức mạnh sử lý dữ liệu và giao diện thì access ăn đứt excel rùi mà (chẳng lẽ MS bổ sung access chỉ để bằng excel thôi sao?)
Một vài lời tham gia, không thể đủ và đúng, mọi người cùng tham góp nhé.

(Tớ đang dùng access để quản lý nhân sự, tài sản, văn phòng phẩm, ... của công ty, hy vọng cùng các bạn trao đổi thêm)
Chữ ký của cpucloi Tôi chỉ biết mỗi một điều là những điều tôi biết được còn quá ít 021
Gmail: cgiahuy13@gmail.com

ღღღღღTài sản của cpucloi (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname , Xuân Thanh , catloc.pham
mình thì đang phấn đấu đặt mục tiêu quản lý quy trình sản xuất củả công ty vào access
file ước lượng sẽ phân quyền User, và forrm nhập liệu, sau đó luu vào CSDL chung.

Nghe qua thì đúng access là lựa chọn đúng đắn rồi, vì nó thiên về quản trị, còn excel thiên về tính toán.

Vấn đề tiếp theo.
Nếu phải so sánh thì khái niệm Query là gì (no' giống với cái gì trong excel?)
Những người đã cảm ơn
(09-04-13, 09:46 PM)catloc.pham Đã viết: Xin chào mọi người.

Vào trang sau tải giáo trình về đọc nhé
Link này
Chữ ký của domfootwear Xin chào Guest, nếu Guest biết thủ thuật nào thì nên chia sẻ cho cộng đồng nhé.
ღღღღღTài sản của domfootwear (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Help] Lỗi "A problem occurred while Microsoft Access was communicating with the OLE server thanhoai 1 109 03-11-16, 03:53 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Lỗi] Cúp điện ---> lỗi access 2013 biencuong86 3 149 26-10-16, 04:30 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  thay đổi biểu tượng Access dưới thanh Start từ win 7 đến win 10 thanhtruong 7 433 05-08-16, 10:53 PM
Bài mới nhất: hungefi
  [Hỏi] Cách lưu trữ phần CSDL tách biệt khỏi file access toancvp 5 515 16-07-16, 09:38 PM
Bài mới nhất: toancvp
  [Lỗi] Không import được hết dữ liệu từ Excel và Access huedhcs 2 159 03-07-16, 11:27 PM
Bài mới nhất: zinzin8x

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ