Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] kiểm tra khuyết số thứ tự và bổ sung
Các Pro giúp đỡ: Mình muốn nhập một danh sách họ tên và số thứ tự từ 1 -> n (key đặt ở số thứ tự). Có thể lúc nhập số thứ tự, người nhập không nhập đúng thứ tự liên tiếp. Vậy làm thế nào để kiểm tra ra số khuyết không liên tiếp đầu tiên (VD: 1,2,3,5,6,7,9...n, tìm ra số 4 và số 8) và đưa nó ra cho người nhập để khỏi bị trùng. Hoặc khi người nhập số thứ tự bị trùng trong danh sách thì cũng tự đưa ra số khuyết bổ sung (không bị trùng). Xin cảm ơn các Pro!
http://www.mediafire.com/download.php?6xqm79q2fvfwn9c
Chữ ký của ngamyeuem Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
(03-04-13, 04:41 PM)ngamyeuem Đã viết: Các Pro giúp đỡ: Mình muốn nhập một danh sách họ tên và số thứ tự từ 1 -> n (key đặt ở số thứ tự). Có thể lúc nhập số thứ tự, người nhập không nhập đúng thứ tự liên tiếp. Vậy làm thế nào để kiểm tra ra số khuyết không liên tiếp đầu tiên (VD: 1,2,3,5,6,7,9...n, tìm ra số 4 và số 8) và đưa nó ra cho người nhập để khỏi bị trùng. Hoặc khi người nhập số thứ tự bị trùng trong danh sách thì cũng tự đưa ra số khuyết bổ sung (không bị trùng). Xin cảm ơn các Pro!

Nên dùng cách nhập tự đọng cho STT tăng dần sẽ không gặp trường hợp bị sót như đã nêu. Tìm bài viết của Noname trên diễn đàn này nói về cách xử lý trường hợp này nhé
Than mến
Chữ ký của Xuân Thanh Trăm năm trước thì ta chưa gặp
Trăm năm sau biết gặp được không?
Cuộc đời sắc sắc không không
Thì thôi ta cứ hết lòng vì nhau
ღღღღღTài sản của Xuân Thanh (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn Noname
mình không muốn nó nhập tự động, mà muốn nó tự động đánh số cho người nhập theo thứ tự tăng dần, nếu người nhập nhập số trùng hoặc số không liên tiếp thì tự động báo lỗi và hiển thị số liên tiếp gần nhất.
ví dụ: trong dữ liệu có 9 bản ghi lần lượt là: 1,2,3,4,6,7,8,10,11
Khi Load giao diện nhập mới thì số thứ tự sẽ tự động nhận dạng và hiển thị số: 5
nhập thông tin, nhấn lưu, nhâp xong bản ghi số 5 thì số thứ tự tự động hiển thị là: 9
Nếu ng dùng cố ý sửa là 12 thì vẫn nhận, nhưng nếu sửa là 1, 2, 3 thì không nhận và hiển thị tự động ra số: 9 để ng dùng nhập tiếp.
Mình loay hoay mãi mà ko đc... giúp đỡ với các Pro
Chữ ký của ngamyeuem Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
(04-04-13, 04:28 PM)ngamyeuem Đã viết: mình không muốn nó nhập tự động, mà muốn nó tự động đánh số cho người nhập theo thứ tự tăng dần, nếu người nhập nhập số trùng hoặc số không liên tiếp thì tự động báo lỗi và hiển thị số liên tiếp gần nhất.
ví dụ: trong dữ liệu có 9 bản ghi lần lượt là: 1,2,3,4,6,7,8,10,11
Khi Load giao diện nhập mới thì số thứ tự sẽ tự động nhận dạng và hiển thị số: 5
nhập thông tin, nhấn lưu, nhâp xong bản ghi số 5 thì số thứ tự tự động hiển thị là: 9
Nếu ng dùng cố ý sửa là 12 thì vẫn nhận, nhưng nếu sửa là 1, 2, 3 thì không nhận và hiển thị tự động ra số: 9 để ng dùng nhập tiếp.
Mình loay hoay mãi mà ko đc... giúp đỡ với các Pro

Bạn tự làm khó mình thôi. Bạn không hiểu ý tôi nói. Khi load giao diện nhập liệu thì nó tự đông tìm STT gần nhất và tự ghi vào ô STT giá trị gần nhất + 1.Tìm bài của Noname mà tham khảo. Khi đó thì không bao giờ báo lỗi trùng dữ liệu
Nó ở đây nè : http://thuthuataccess.com/forum/thread-122.html
Thân mến
Những người đã cảm ơn NganDinhNguyen
Cách làm của bạn Noname mình đã làm được rùi nhưng bạn có cách nào giải quyết được vấn đề của bạn Ngamemyeu ko bạn XuanThanh ơi,vì mình đang làm 1 chương trình tính lương cho cty cũng xảy ra trường hợp như bạn Ngamemyeu
Ví dụ cty có 10 công nhân có mã NV01 đến NV10 nếu người số 3 và 7 nghỉ làm thì mình fải xóa tên họ và số 3 và 7 bị khuyết.Nếu ko điền vào những chổ trống đó thì MaNV có khi lên đến NV100 mặc dù thực tế ko tới số đó
Mong bạn giúp đỡ.Cám ơn
Chữ ký của NganDinhNguyen Xin chào, mình là NganDinhNguyen, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 02-04 -13.
Những người đã cảm ơn
(03-04-13, 04:41 PM)ngamyeuem Đã viết: Các Pro giúp đỡ: Mình muốn nhập một danh sách họ tên và số thứ tự từ 1 -> n (key đặt ở số thứ tự). Có thể lúc nhập số thứ tự, người nhập không nhập đúng thứ tự liên tiếp. Vậy làm thế nào để kiểm tra ra số khuyết không liên tiếp đầu tiên (VD: 1,2,3,5,6,7,9...n, tìm ra số 4 và số 8) và đưa nó ra cho người nhập để khỏi bị trùng. Hoặc khi người nhập số thứ tự bị trùng trong danh sách thì cũng tự đưa ra số khuyết bổ sung (không bị trùng). Xin cảm ơn các Pro!

Mã PHP:
Sub TimSTT()

Dim rs As Recordset
    Set rs 
CurrentDb.OpenRecordset("tblDanhSachHocVien"dbOpenTable)

Dim SoTT As IntegerSo As Integer
    SoTT 
0

If rs.RecordCount 0 Then
        rs
.MoveFirst

Do Until rs.EOF

If rs!STT SoTT 1 Then
                So 
SoTT 1

Exit Do
            Else

SoTT SoTT 1
            End 
If

rs.MoveNext
        Loop
    End 
If

MsgBox "So Thu Tu con thieu la " So, , "Thong Bao"
End Sub 
Những người đã cảm ơn NganDinhNguyen

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Hướng Dẫn [Using Class Module] Các phương pháp bổ sung Component vào dự án của bạn maidinhdan 0 112 07-10-16, 09:31 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [HỎI] Không chạy được tìm kiếm truy vấn 9xconduongtoidi 3 226 01-04-16, 10:47 AM
Bài mới nhất: 9xconduongtoidi
  [Help] Đếm số record trong subform dạng datasheet sau kết quả tìm kiếm tvn_hut 5 355 02-01-16, 11:32 PM
Bài mới nhất: tvn_hut
  [Hỏi] Tìm kiếm trong một khoảng thời gian bằng VBA thanhtruong 4 677 20-07-15, 09:09 PM
Bài mới nhất: tranthanhan1962
  Combobox tìm kiếm không hiệu quả ! nhphuqui 1 290 17-12-14, 12:20 AM
Bài mới nhất: quan_pc

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ