Đánh giá chủ đề:
  • 1 Votes - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] Subreport Thay Đổi Theo Record Chọn Ở Report
Chào các bạn,

Mình đang thiết kế 1 report có chứa subreport (như trong hình).

[Hình: TEST.jpg]

Theo như trong hình, MAIN REPORT của mình là 1 danh sách (người dùng). SUB REPORT của mình là bảng hạn mức số báo cáo phải làm theo PHÒNG BAN. Liên kết giữa Main và sub report cũng sẽ là PHÒNG BAN (trong hình này, mình chưa tạo Master-Child link, vì muốn hiển thị toàn bộ dữ liệu của SUB REPORT)

Mình mong muốn khi click vào từng row (record) trên MAIN REPORT, SUB REPORT sẽ tự động tải lại thông tin tương ứng. Chẳng hạn:
  • Click vào dòng 1 của MAIN REPORT (có giá trị của PHÒNG BAN là 3. THU KY), SUB REPORT sẽ tự động lọc và chỉ hiện thị dữ liệu có PHONG BAN là 3. THU KY (tức record có ID là 3 và 8 ở Sub report), các dữ liệu khác không hiện thị.

• Tương tự, tiếp tục click vào dòng 2 ở MAIN REPORT (có giá trị của PHONG BAN là 2. KINH DOANH) SUB REPORT sẽ tự động lọc và chỉ hiện thị dữ liệu có PHONG BAN là 2. KINH DOANH (tức record có ID là 2 và 7 ở Sub report), các dữ liệu khác không hiện thị.

Hiện tại, khi mình dùng Master-Child link (trường link là PHONG BAN) thì SUB REPORT khi tải lên tự động lọc theo giá trị ở dòng đầu tiên của MAIN REPORT (tức 3. THU KY). Khi click qua các dòng có giá trị ở trường PHONG BAN khác ở MAIN REPORT (như 1. GIAM DOC; 2. KINH DOANH), SUB REPORT vẫn không thay đổi.

Vậy cho mình hỏi, có cách nào giúp cho SUBREPORT tự động lọc lại theo dòng được chọn ở MAIN REPORT không? (mặc định thì SUB REPORT lấy giá trị ở dòng đầu tiên)

Bạn nào có cao kiến, xin chỉ giáo mình nhé. Mình thử tìm mãi trên internet mà vẫn không làm được
Chữ ký của ckno1no Xin chào, mình là ckno1no, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 10-11 -12.
Những người đã cảm ơn
Report là đối tượng "CHẾT", dùng để show hàng ra máy in thôi, không tương tác được như Form (như click chuột, hay nhấn phím) nên dữ liệu bạn xuất ra Report nó nằm 1 đống ở đó không nhúch chích được.

Bạn nên làm bên Form thì vấn đề sẽ được giải quyết với cách làm của bạn như trên! Thân!
ღღღღღTài sản của bomnhauag (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn caytregiavn77
1/ Bạn bomnhauag có thể nói rõ hơn được không (về cách thực hiện được). Hơn nữa, nếu bạn để ý kỹ dữ liệu của mình trên hình (mình muốn dự liệu hiển thị dưới dạng list các records ở main), để hiển thị được như trên, main phải là continous form, chứ không phải single form. Continous form không cho phép sub.015

2/ Bạn bomnhauag hình như hiểu nhầm mong muốn của mình. Mình muốn sub hiển thị (show) dữ liệu theo dòng chọn ở main, chứ đâu cần chỉnh sửa gì trên dữ liệu. 034

On click event là cái mình đang hướng tới, nhưng không biết phải dùng code như thế nào để sub hiểu sự thay đổi ở dòng chọn trên main, từ đó thay đổi việc hiển thị ứng với dòng đang được chọn ở main.021
Chữ ký của ckno1no Xin chào, mình là ckno1no, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 10-11 -12.
Những người đã cảm ơn
Vầy nhé: cái mà bạn nói là Main continous có thể thay bằng 1 Listbox lọc lấy dữ liệu chính:
- Listbox: chứa dữ liệu chính
- Subform: chứa dữ liệu phụ
- Bắt lấy event: AfterUpdate của :Listbox (khi Listbox đổi sang record khác thì FIlter lại dữ liệu trên SUbform)

Private Sub lst_AfterUpdate()
Me.NhapXuatSub.Form.Filter = "IDPhieu=" & lst.Value
Me.NhapXuatSub.Form.FilterOn = True
End Sub

Tải về: Ví dụ015034
ღღღღღTài sản của bomnhauag (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn maidinhdan , Noname
thanks bạn bomnhauag nhé,

Mình đã xem, và đã áp dụng thành công 007
Những người đã cảm ơn
(26-03-13, 07:35 PM)bomnhauag Đã viết: Vầy nhé: cái mà bạn nói là Main continous có thể thay bằng 1 Listbox lọc lấy dữ liệu chính:
- Listbox: chứa dữ liệu chính
- Subform: chứa dữ liệu phụ
- Bắt lấy event: AfterUpdate của :Listbox (khi Listbox đổi sang record khác thì FIlter lại dữ liệu trên SUbform)

Private Sub lst_AfterUpdate()
Me.NhapXuatSub.Form.Filter = "IDPhieu=" & lst.Value
Me.NhapXuatSub.Form.FilterOn = True
End Sub

Tải về: Ví dụ015034

Mình nhờ bạn một chút. Trước tiên là mình cám ơn bạn đã có chia sẻ về tính tổng trong listbox, mình áp dụng ké và đã thành công. Vậy bây giờ mình muốn sử dụng dữ liệu đó trong listbox làm nguồn cho report thì làm sao? Vì trên form của mình có nhiều điều kiện lọc lắm nên mình xài listbox để hiển thị dữ liệu, và mình muốn lấy dữ liệu này để in báo cáo!
Mong bạn giúp đỡ
Chữ ký của vulhu06 Xin chào, mình là vulhu06, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 15-06 -12.
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Hướng Dẫn Cách sắp xếp report? tieuho828 0 27 03-12-16, 09:05 PM
Bài mới nhất: tieuho828
  [Help] Xin Giúp đỡ Dàn Report theo hàng ngang toi511 2 137 03-11-16, 01:10 PM
Bài mới nhất: toi511
  Hướng Dẫn Cú pháp mở Report có nhiều điều kiện GaDauBac 7 254 22-10-16, 01:08 AM
Bài mới nhất: maidinhdan
  Hướng Dẫn Tạo Report theo Combobox trong Form thangbomdethuong2000 7 287 20-10-16, 08:41 PM
Bài mới nhất: thangbomdethuong2000
  Giúp muốn thêm dòng vào report trungminh 3 110 18-10-16, 12:15 AM
Bài mới nhất: ongke0711

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ