Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] Sử dụng toán tử nối chuỗi khi tạo form
Bài tập của mình là: tạo form DANH SÁCH NHÂN VIÊN bằng Design( sử dụng field list hoặc dùng text box và label trên toolbox). Mình dựa trên bảng nhân viên có sẵn để làm. Bảng gồm các field: MaNV, HoNV, TenNV, Phái, NgaySinh, DiaChi, DienThoai. Nhưng mình cần ghép HoNV và TenNV thành 1 field[HoTenNV]. Mình không biết phải nhập toán tử đó ở ô nào? Property sheet hay là tạo 1text box riêng nhập vào? Bên Query thì mình làm được còn cái này mình thua. Mình biết câu hỏi này rất đơn giản với trình độ "bậc thầy" như các bạn.015. Mong các bạn chỉ dạy. Chân thành cám ơn.
Chữ ký của mydaisy55@gmail.com Xin chào, mình là mydaisy55@gmail.com, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 20-03 -13.
Những người đã cảm ơn
Bạn tạo ra 1 Textbox mới, thuộc tính Control Source của nó bạn nhập vào: =HoNV & " " & TenNV

là vấn đề được giải quyết. Thân!
ღღღღღTài sản của bomnhauag (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn mydaisy55@gmail.com
Cám ơn bạn rất nhiều. Mình đã làm được rồi. Nhưng bây giờ mình lại gặp rắc rối ở field [Phái]. Tại sao mình làm đúng field[HoTenNV] mà nó vẫn không cho ra kết quả nam hay nữ? Nhân tiện đây bạn cho mình hỏi luôn nhé! Mình dùng option group (nam, nu) trên control cho field[Phái]. Mình tự hỏi trong quá trình lập option group đã xảy ra sai sót nào chăng? Bạn có phát hiện ra thì chỉ mình với nhé! Mình chỉ đọc sách lý thuyết và làm bài tập nên hay mắc lỗi021040. Mong bạn chỉ giáo thêm. Mình rất biết ơn vì bạn nhiệt tình giúp đỡ.015
Chữ ký của mydaisy55@gmail.com Xin chào, mình là mydaisy55@gmail.com, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 20-03 -13.
Những người đã cảm ơn
Feild Phai của bạn kiểu là Yes/No phải không?

- nếu bạn dùng textbox thì Control Source của nó là: =IIF([Phai]=True, "Nam", "Nữ")
- nếu bạn dùng Checkbox thì Control Source để Phai luôn là xong.
- đừng nên dùng option group cho loại dữ liệu Yes/No này, rất khó xử lý tình huống (tối ưu là dùng check box)

Thân!024
Long ơi, hôm qua mình gõ vào control source =HoNV+' '+TenNV cho field[HoTenNV] như bạn đã chỉ dẫn thì nó cho ra kết quả nhưng hôm nay mình mở lại thì nó như vầy nè: #NAME?. Rõ ràng hôm qua không có mà bây giờ lại xuất hiện? Lỗi sai ở đâu vậy bạn?027 Hiện tại mình gặp rắc rối ở 2 field: [HoTenNV], [Phái].021. Vì đề yêu cầu dùng option group:nam, nữ cho field[Phái] nên mình phải làm theo008. Nhưng như bạn nói, nó lại gây trở ngại trong việc xử lý tình huống. Mình muốn làm theo cách của bạn để đỡ phiền toái nhưng khi lập table mình đã định dạng yes,no cho field[Phái] rồi. Giờ mình phải làm sao cho toàn vẹn cả đôi bên đây? 020
Những người đã cảm ơn
(27-03-13, 01:07 PM)mydaisy55@gmail.com Đã viết: Long ơi, hôm qua mình gõ vào control source =HoNV+' '+TenNV cho field[HoTenNV] như bạn đã chỉ dẫn thì nó cho ra kết quả nhưng hôm nay mình mở lại thì nó như vầy nè: #NAME?. Rõ ràng hôm qua không có mà bây giờ lại xuất hiện? Lỗi sai ở đâu vậy bạn?027 Hiện tại mình gặp rắc rối ở 2 field: [HoTenNV], [Phái].021. Vì đề yêu cầu dùng option group:nam, nữ cho field[Phái] nên mình phải làm theo008. Nhưng như bạn nói, nó lại gây trở ngại trong việc xử lý tình huống. Mình muốn làm theo cách của bạn để đỡ phiền toái nhưng khi lập table mình đã định dạng yes,no cho field[Phái] rồi. Giờ mình phải làm sao cho toàn vẹn cả đôi bên đây? 020

Sửa cái dấu nháy đơn màu đỏ thành dấu nháy kép cách nhau một khoảng trắng
Thân
Chữ ký của Xuân Thanh Trăm năm trước thì ta chưa gặp
Trăm năm sau biết gặp được không?
Cuộc đời sắc sắc không không
Thì thôi ta cứ hết lòng vì nhau
ღღღღღTài sản của Xuân Thanh (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
vầy nhé: bạn tạo cái option group có 2 option hé:

- Control source của Group là field Phai.
- Option 1: đặt Option Value là -1 (tương đương giá trị True) cho phái nam
- Option 2: đặt Option Value là 0 (tương đương giá trị False) cho phái nữ

vậy là xong.

Còn lỗi; #Name trên kia là do bạn gõ sai, gõ đúng như: =HoNV & " " & TenNV là ok thôi. Thân!

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Help] Xin giúp đỡ về sử dụng hàm Dlookup với nhiều điều kiện dangh5 1 72 30-11-16, 10:44 PM
Bài mới nhất: dangh5
  Làm thế nào để dùng SQL trong lập trình? paulsteigel 34 2,186 04-11-16, 05:49 PM
Bài mới nhất: Minh Tiên
  [Hỏi] Cách lọc chuỗi trong query không cần theo thứ tự. toancvp 2 112 29-09-16, 09:18 PM
Bài mới nhất: toancvp
  [Hỏi] Cách tạo truy vấn ra toàn bộ các ngày trong khoảng thời gian toancvp 12 545 12-09-16, 10:09 AM
Bài mới nhất: ongke0711
Photo [Lỗi] Bị lỗi khi lấy dữ liệu từ textbox form vào điều kiện của query phamlong24 3 223 08-04-16, 10:21 AM
Bài mới nhất: ongke0711

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ