Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] Chống xung đột trong Access khi chạy LAN
Nhờ các Pro chỉ giáo:
Tôi có một "Tiện ích" quản lý bán hàng bằng Access chạy mạng LAN, để thuận lợi cho việc xuất, hủy, ... phiếu bán hàng tôi thiết kế:
- Mainform "frmXuathang" lấy nguồn từ table "tblTamxuathang";
- Subform "frmXuathang_Chitiet" lấy nguồn từ "tblTamxuathang_Chitiet" (2 form link qua Số phiếu xuất)
Sau khi nhập số liệu xong, chọn "Lưu" thì số liệu bán hàng được lưu trữ vào "tblXuathang" và "tblXuathang_Chitiet".
Xin các Pro chỉ giáo: Làm cách nào để khi chạy mạng LAN, 2 pc ở 2 vị trí khác nhau đều có thể tạo mới "Phiếu bán hàng" mà không xung đột (Không dùng Autonumber). PC 1 có thể tạo phiếu trước, nhưng lưu sau thì số phiếu sẽ được cấp là số sau (Số lớn hơn).

Các Pro ơi, có cách nào dùng phương thức Unbound cho Main và sub không ? Hoặc dùng Unbound cho Continuous form được không ? (Dùng cho single form thì OK).
Chữ ký của Minh Tiên -----------------------------------------------
Đường tuy ngắn, không đi không đến
Việc tuy nhỏ, không làm không nên.
                                           Tuân Tử
-----------------------------------------------
Những người đã cảm ơn
Mình thấy bài này có trong forum rồi đấy bạn xem lại nhé. mình có một cách khác bạn có thể tham khảo.
Cách mình dùng ở đây là mapth ổ vật lý của ổ cần chia sẻ. sau đó dánh dấu vào mục relogon pc mapth ổ tự động. thì truy cập dữ liệu chia sẻ ở 2 máy cùng 1 thời điểm sẽ tránh được tình trạng như bạn. form là do mục đích bạn layout còn contrinous form cũng được bạn ạ.
Chữ ký của quanghoasla Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trênThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
My site: My site hoặc My site
ღღღღღTài sản của quanghoasla (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Cảm ơn bạn đã hướng dẫn ! Mình sẽ làm theo hướng dẫn của bạn rồi bc kết quả !
Còn phần Unbound trên contrinous form thì mình chưa hiểu ý bạn lắm. Mình nói rõ hơn tí nhé !
Mình có: 1 Mainform (Sophieu, Tongtien) - Single form
1 Subform (Stt, Sophieu, MaHH, SLuong, Dogia, Thanhtien) - Continounts form; 2 form link qua 'Sophieu".
Khi nhập số liệu ở Subform (Nhập MaHH và SL thì Sum(Thanhtien) sẽ được ghi vào "Tongtien").
Mình muốn dùng Unbound cho Subform có được không ? Vì dùng Unbound thì chỉ khi nào chọn "Save" thông tin mới ghi vào table còn không "Save" sẽ ko ghi vào table. Như thế sẽ thuận lợi cho việc "cấp phát số phiếu" cho các Client ! Ai save trước, cấp số trước, ai Save sau, cấp số sau, không quan tâm đến việc thao tác khác ...
                                           Tuân Tử
Những người đã cảm ơn
Mình thì nghĩ , nếu bạn muốn 2 PC đều tạo được phiếu , mà ko sợ trùng số phiếu thì:
Thông thường thì mình hay dùng Max Số phiếu khi tạo bảng ghi mới,
Nhưng trường hợp của bạn thì cũng lấy Max số phiếu khi nhấn nút lưu, và sau đó lưu vào CSDL, như vậy ai nhấn nút lưu trước thì số phiếu sẽ tăng trước.
không biết bạn hiểu ý mình không nữa.
Chữ ký của muaphonui_2010 "Cần cù bù thông minh"
Những người đã cảm ơn
(21-02-13, 11:42 AM)muaphonui_2010 Đã viết: Mình thì nghĩ , nếu bạn muốn 2 PC đều tạo được phiếu , mà ko sợ trùng số phiếu thì:
Thông thường thì mình hay dùng Max Số phiếu khi tạo bảng ghi mới,
Nhưng trường hợp của bạn thì cũng lấy Max số phiếu khi nhấn nút lưu, và sau đó lưu vào CSDL, như vậy ai nhấn nút lưu trước thì số phiếu sẽ tăng trước.
không biết bạn hiểu ý mình không nữa.

Đúng thế ! Mình cũng đang dùng Hàm max(id) đên lưu số phiếu cấp. Ai nhất nút lưu trước thì người đó được "cấp phiếu" trước. Việc này nhằm tránh trường hợp: Người chon insert trước nhưng ko lưu trước hoặc đang làm lại hủy thao tác, ko làm nữa, dẫn đến "số phiếu" có thể bị bỏ trống.
Tuy nhiên còn tồn tại: Mình chưa làm sao tạo Unbound trên Subform ! Trên Mainform chỉ là single form nên ko vần đề gì, còn trên subform là Continouns form (Hiển thị nhiều dòng theo MaHH) nên mình ko biết tạo và save vào sub cách nào.

Hiện tại mình đang dùng 2 table tạm để tạm lưu thông tin cho phiếu xuất, sau đó ghi vào 2 table chính. Xong nếu dùng qua LAN cho nhiều PC thì chắc mỗi PC phải tạo thêm 2 file tạm nữa quá ! Ko biết có cách nào đơn giản hơn không ?
Nhờ các pro chỉ giá thêm !
                                           Tuân Tử
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
Photo [Hỏi] Mở Form trên access 2007 báo lỗi jason 5 195 22-11-16, 09:23 AM
Bài mới nhất: jason
  [Help] Dòng chữ chạy trên form báo đến ngày sinh nhật tronghieu9792 1 122 20-10-16, 09:30 AM
Bài mới nhất: lamvankhanh
  [Help] Giúp đỡ về cách xóa nội dung trong một field nam8384 2 118 17-10-16, 08:43 PM
Bài mới nhất: toancvp
  [Hỏi] Sử dụng chuột giữa trong subform là report. toancvp 10 360 12-10-16, 01:01 AM
Bài mới nhất: toancvp
  Chèn file văn bản word vào access danhxetnghiem 10 455 11-10-16, 03:42 PM
Bài mới nhất: danhxetnghiem

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ