Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Hỏi về cách đánh số thứ tự cho phần mềm quản lý công văn
em đang tập làm 1 chương trình quản lý công văn cho cơ quan đã tạo các table gồm có STT, Ký hiệu công văn, ngày đến, nơi ban hành , nội dung và tạo from theo table nay . Nhưng tới phần đánh số thứ tự em muốn định dạng theo kiều STT/ 2 chữ số cuối của năm theo hệ thống. ; thì bị vướng em đã search trên mạng nhưng vẫn chưa hiểu lắm. Mong các anh chị cao tay nói rõ dùm em. em muốn khi điền từ from thì số TT sẽ được ghi vào table theo định dạng như trên.
Cảm ơn các anh chị chỉ dùm021021021021021021021021
Chữ ký của nam7998 Xin chào, mình là nam7998, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 13-04 -12.
Những người đã cảm ơn
Sao vậy, Tết các cao thủ lo đi chơi Tết không ai giúp mình hết vậy
Chữ ký của nam7998 Xin chào, mình là nam7998, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 13-04 -12.
Những người đã cảm ơn
Trong thiết kế thường Table chỉ là cơ sở ban đầu để lấy cái cớ cho việc tính toán , truy vấn thêm trong việc phát triển của chương trình thôi . Nên đâu phải cần cứ nhất thiết phải có cột : STT/ 2 chữ số cuối của năm " hiện trên Table làm chi cho mệt , rất dài dòng mà tự mình làm khó cho mình để cho người khác biết là mình kém chuyên môn làm gì ? thiên biến vạn hóa chọn cách dễ nhất , ngắn nhất mà tới đích mới là tuyệt chiêu ! kể cả trong kế toán người ta cũng chẳng cần phải có số lượng của cột " tổng số tiền " trên table mà truy vấn = các Hàm , công thức trong Query , Form , Re.. trong Module .Mục đích cuối cùng là khi ra báo cáo có phần hiển thị như vậy là Sua rồi !
ở đây tôi hướng dẫn theo cách này thôi :

Phần 1: Tạo Table :
STT KYHIEUCV NGAYDEN NOIBANHANH NOIDUNG
01 CVKHAN 02/02/2013 Sở Nội Vụ Hướng dẫn Thi Hành TT04
02 CVTUYETMAT 03/02/2013 Sở Nội Vụ Danh Sách tội phạm

Phần 2 :Tạo Query có code :
SELECT [STT] & "/" & Right(Year([NGAYDEN]),2) AS MACV, Table1.STT, Table1.KYHIEUCV, Table1.NGAYDEN, Table1.NOIBANHANH, Table1.NOIDUNG
FROM Table1;

Trong đó cột MACV Là tạo thêm để ghép STT/2 Số của năm Có code = MACV: [STT] & "/" & Right(Year([NGAYDEN]),2)
Sẽ thành như sau :
MACV=01/13 Và 02/13
STT =01 và 02
KYHIEUCV = "CVKHAN " Và "CVTUYETMAT"
NGAYDEN = "02/02/2013 " và "03/02/2013"
NOIBANHANH =" Sở Nội Vụ " và " Sở Nội Vụ"
NOIDUNG = " Hướng dẫn Thi Hành TT04 " Và " Danh Sách tội phạm"
nghiên cứu tùy ý cho cột nào trước , sau thì tùy ! Trong phần dấu " ," của " Right(Year([NGAYDEN]),2) " này tùy theo trong Control panel .. nếu thiết lập là dấu " ," thì giống như vậy , còn nếu thiết lập = dầu " ;" thì đổi thành dấu " ; " mới kg bĩ lỗi
Khải Nguyên !
Chữ ký của khải nguyên Khải Nguyên Xin Gửi lời chào tới Tất cả các bạn trên Diễn Đàn Thủ Thuật Access
Chúc cả nhà may mắn và  thành đạt ! Lightbulb
Những người đã cảm ơn
Thank khải nguyên nhiều thật sự mình dở access lắm nên mình lên mạng tìm rồi đọc không hiểu. Phần bài viết của bạn chỉ cũng theo ý mình nhưng cho mình hỏi thêm phần MACV này mình có cần tạo trong table hay không hay là đoạn code tự tạo cho mình vậy
Những người đã cảm ơn
" Hỏi về cách đánh số thứ tự cho phần mềm quản lý công văn
Thank khải nguyên nhiều thật sự mình dở access lắm nên mình lên mạng tìm rồi đọc không hiểu. Phần bài viết của bạn chỉ cũng theo ý mình nhưng cho mình hỏi thêm phần MACV này mình có cần tạo trong table hay không hay là đoạn code tự tạo cho mình vậy"
Cột MACV Này thích thì tạo trong Table ,không thì làm trong Query. Còn đọan code đó là SQL Của Query có Cột MACV rồi !
Nều kg hiểu SQL thì thiết kế Query có thêm cột MACV với code cột đó = MACV: [STT] & "/" & Right(Year([NGAYDEN]),2)
Khải Nguyên !
Chữ ký của khải nguyên Khải Nguyên Xin Gửi lời chào tới Tất cả các bạn trên Diễn Đàn Thủ Thuật Access
Chúc cả nhà may mắn và  thành đạt ! Lightbulb
Những người đã cảm ơn
(16-02-13, 05:30 AM)nam7998 Đã viết: em đang tập làm 1 chương trình quản lý công văn cho cơ quan đã tạo các table gồm có STT, Ký hiệu công văn, ngày đến, nơi ban hành , nội dung và tạo from theo table nay . Nhưng tới phần đánh số thứ tự em muốn định dạng theo kiều STT/ 2 chữ số cuối của năm theo hệ thống. ; thì bị vướng em đã search trên mạng nhưng vẫn chưa hiểu lắm. Mong các anh chị cao tay nói rõ dùm em. em muốn khi điền từ from thì số TT sẽ được ghi vào table theo định dạng như trên.

Tạo form mà nhập liệu. Khi ấy trên form dùng sự kiện AfterUpdate của textbox STT như sau là OK
Mã:
Private Sub txtSTT_AfterUpdate()
     Me.txtSTT = Me.txtSTT & "/" & Right(Year(Date(), 2)
End Sub

Thân mến
Chữ ký của Xuân Thanh Trăm năm trước thì ta chưa gặp
Trăm năm sau biết gặp được không?
Cuộc đời sắc sắc không không
Thì thôi ta cứ hết lòng vì nhau
ღღღღღTài sản của Xuân Thanh (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(19-02-13, 09:47 AM)Xuân Thanh Đã viết:
(16-02-13, 05:30 AM)nam7998 Đã viết: em đang tập làm 1 chương trình quản lý công văn cho cơ quan đã tạo các table gồm có STT, Ký hiệu công văn, ngày đến, nơi ban hành , nội dung và tạo from theo table nay . Nhưng tới phần đánh số thứ tự em muốn định dạng theo kiều STT/ 2 chữ số cuối của năm theo hệ thống. ; thì bị vướng em đã search trên mạng nhưng vẫn chưa hiểu lắm. Mong các anh chị cao tay nói rõ dùm em. em muốn khi điền từ from thì số TT sẽ được ghi vào table theo định dạng như trên.

Tạo form mà nhập liệu. Khi ấy trên form dùng sự kiện AfterUpdate của textbox STT như sau là OK
Mã:
Private Sub txtSTT_AfterUpdate()
     Me.txtSTT = Me.txtSTT & "/" & Right(Year(Date(), 2)
End Sub

Thân mến

Bác Xuân Thanh quả nhiên cao thủ về Code! Được mở rộng tầm mắt thật là sướng! 014
Chữ ký của duyennguyen2008 Xin chào, mình là duyennguyen2008, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 19-11 -12.
Những người đã cảm ơn Xuân Thanh
Muốn cho STT luôn là một số cố định gồm 3 chữ số thì thêm

Mã PHP:
Private Sub txtSTT_AfterUpdate()

Me.txtSTT Right("000" Me.txtSTT3)

Me.txtSTT Me.txtSTT "/" Right(Year(Date(), 2)
End Sub 

Thân mến
Chữ ký của Xuân Thanh Trăm năm trước thì ta chưa gặp
Trăm năm sau biết gặp được không?
Cuộc đời sắc sắc không không
Thì thôi ta cứ hết lòng vì nhau
ღღღღღTài sản của Xuân Thanh (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Hỏi] Cộng gộp bản ghi trangdv.pchg 2 111 20-10-16, 10:46 AM
Bài mới nhất: trangdv.pchg
  Hướng Dẫn Nhờ tư vấn công thức có 2 điều kiện anhemnhangu 10 1,562 31-08-15, 11:43 AM
Bài mới nhất: chemgioti
Exclamation [Help] Cần tạo bao nhiêu Table cho yêu cầu quản lý công cụ, dụng cụ tại kho lammyphuong 7 1,134 23-04-15, 04:34 PM
Bài mới nhất: tranthanhan1962
Question [Help] Giúp mình cách tự động chuyển đổi đơn vị ! hugox03 2 444 10-03-14, 10:26 AM
Bài mới nhất: muaphonui_2010
  Tạo cột cộng dồn trong Table trumacc 6 3,030 17-02-13, 12:37 AM
Bài mới nhất: khải nguyên

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ