Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] Double click ởListbox
Bạn nào giúp mình về listbox nha.
Mình có danh sách bệnh nhân và bệnh án.
Các Form nhập liệu thì không vấn đề gì.
Mình làm Form tra cứu gồm có phần Listbox tên bệnh nhân, mình muốn double click thì mở ra Form bệnh án tương ứng với tên bệnh nhân đang được lựa chọn ở listbox.
Mình làm double click mở ra được Form bệnh án rồi, nhưng mà mở ra tên bệnh nhân nào đó, không phải người đang được chọn ở Listbox.
Ai biết chỉ dùm nha.
Cảm ơn.
Chữ ký của mieuhoa Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
(17-11-12, 04:31 PM)mieuhoa Đã viết: Bạn nào giúp mình về listbox nha.
Mình có danh sách bệnh nhân và bệnh án.
Các Form nhập liệu thì không vấn đề gì.
Mình làm Form tra cứu gồm có phần Listbox tên bệnh nhân, mình muốn double click thì mở ra Form bệnh án tương ứng với tên bệnh nhân đang được lựa chọn ở listbox.
Mình làm double click mở ra được Form bệnh án rồi, nhưng mà mở ra tên bệnh nhân nào đó, không phải người đang được chọn ở Listbox.
Ai biết chỉ dùm nha.
Cảm ơn.

bạn nên gửi file lên người khác mới dễ giúp

thông thường cách làm đơn giản như sau : tạo một form chính là danh sách bệnh nhân, vào 1 sub form la bệnh án, mã bệnh nhân trên form chính bạn sự dụng mã bệnh nhân của table bệnh án làm listbox truy xuất dự liệu trên form chính (hoặc thông tin trên form chính bạn có thể dùng <lookup> để thực hiện )
Chữ ký của philongthiensu Xin chào, mình là philongthiensu, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 14-09 -12.
Những người đã cảm ơn
Cảm ơn philongthiensu đã hồi âm, mình cũng đã làm thử cách đó rồi, nhưng vì một số yêu cầu đặc biệt của riêng chương trình này mà phải mở ra 1 Forms khác.
Còn file thì mình có đây, nhưng vì nặng nề và rắc rối lắm (gồm nhiều Forms bệnh án, các khoa, có cả hình ảnh nữa), mình sợ nặng và khó theo dõi nên không đưa lên. Mình chỉ bí mỗi chỗ double click vào listbox để mở được Forms bệnh án tương ứng dòng được chọn.
Nếu như các bạn cần file thì mới hướng dẫn mình được thì hồi âm cho mình biết, mình sẽ tạo 1 cơ sở dữ liệu mới gọn gàng hơn để đưa lên.
Cảm ơn các bạn.
Chữ ký của mieuhoa Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
(17-11-12, 11:49 PM)mieuhoa Đã viết: Cảm ơn philongthiensu đã hồi âm, mình cũng đã làm thử cách đó rồi, nhưng vì một số yêu cầu đặc biệt của riêng chương trình này mà phải mở ra 1 Forms khác.
Còn file thì mình có đây, nhưng vì nặng nề và rắc rối lắm (gồm nhiều Forms bệnh án, các khoa, có cả hình ảnh nữa), mình sợ nặng và khó theo dõi nên không đưa lên. Mình chỉ bí mỗi chỗ double click vào listbox để mở được Forms bệnh án tương ứng dòng được chọn.
Nếu như các bạn cần file thì mới hướng dẫn mình được thì hồi âm cho mình biết, mình sẽ tạo 1 cơ sở dữ liệu mới gọn gàng hơn để đưa lên.
Cảm ơn các bạn.
do không có dự liệu mình không làm gì được, nhưng nếu bạn muốn mở 1 form bằng 1 form khác thì làm như sau:
1> tạo form <TraCuu> với listbox <TenBenhNhan>
2> tạo Query Bệnh Án trong đó có cột tên bệnh nhân , đặt điều kiện lọc ở cột là [forms]![tên form bạn sự dụng để mở]![tên listbox] (củ thể ở đây là [Forms]![TraCuu]![TenBenhNhan] )lưu lại Query
3> tạo form bệnh án từ query vừa tạo (hoặc có thể bỏ qua bước 2 mà tạo query trực tiếp ở đây như trên) lưu lại form với tên <BenhAn>

4 mở lại form TraCuu kick chuột vào listbox chon even double lick (kick mở cửa sổ code )
trên cửa sổ code hiện dòng lệnh :

sub tenbenhnhan_doublelick()
docmd.openform [BenhAn] ' <dòng lệnh do mình nhập vào>
end sub

lưu lại tất cả
thế là xong
Chữ ký của philongthiensu Xin chào, mình là philongthiensu, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 14-09 -12.
Những người đã cảm ơn
Như vầy nè.
Thường thì không lấy tenbenhnhan làm khóa chính (vì tên thì trùng nhau rất nhiều), thường sử dung mabenhnhan làm khóa chính
Kiểm tra recordrow của listbox xem mabenhnhan thuộc cột số mấy. Nếu filed mabenhnhan là cột đầu tiên thì tại thuộc tính doubleclick của listbox:
docmd.openform "tenform" ,,"Mabenhnhan like forms!tenform!listbox.column(0)"
Chữ ký của cpucloi Tôi chỉ biết mỗi một điều là những điều tôi biết được còn quá ít 021
Gmail: cgiahuy13@gmail.com

ღღღღღTài sản của cpucloi (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Chào bạn philongthiensu,
Mình không biết upload file trực tiếp trên đây như thế nào, mình đã upload file ở đây:
http://www.mediafire.com/?s3nlinlr6wwwdro

Đây là file đã được mình gọt bớt một số phần rắc rối, chỉ để lại phần căn bản thôi.
Bạn vào phần Danh mục\Danh sách bệnh nhân rồi thử double click vào listbox, xem thử dùm mình sai chỗ nào nha.
Sẵn đây mình muốn hỏi luôn ở phần thống kê, bạn bấm vào sẽ thấy từ ngày ... đến ngày, những phần này bạn xem thì không có vấn đề gì, chỉ có điều khi in ra mọi chữ đều tốt, riêng ngày (từ ngày, đến ngày) thì không thể hiện được. Bạn có thể chỉ dùm mình luôn được không?

Cảm ơn nhiều.

Chào bạn cpucloi,
Mình đã thử cách của bạn, nhưng bị báo lỗi như sau:
"you can't reference a property or method for a control unless the control has the focus"

Mình không dùng tên làm khóa chính, mình dùng mã bệnh nhân.
Không biết mình sai ở chỗ nào. Bạn có thể chỉ lại rõ hơn dùm mình được ko?
Cảm ơn
Những người đã cảm ơn
(18-11-12, 09:59 AM)mieuhoa Đã viết: Đây là file đã được mình gọt bớt một số phần rắc rối, chỉ để lại phần căn bản thôi.
Bạn vào phần Danh mục\Danh sách bệnh nhân rồi thử double click vào listbox, xem thử dùm mình sai chỗ nào nha.
Sẵn đây mình muốn hỏi luôn ở phần thống kê, bạn bấm vào sẽ thấy từ ngày ... đến ngày, những phần này bạn xem thì không có vấn đề gì, chỉ có điều khi in ra mọi chữ đều tốt, riêng ngày (từ ngày, đến ngày) thì không thể hiện được. Bạn có thể chỉ dùm mình luôn được không?

lọc từ ngày đến ngày do bạn không format thống nhất chế độ thời gian của query và form : sau khi format thời gian lại thì ok
mình kô tìm thấy table bệnh án hay bất kỳ table nào có cột bệnh án cả nên mình đã tạm làm ví dụ sau bạn tải file xem thủ nhé

bạn qua đường link này xem nhé
http://www.giaiphapexcel.com/forum/showt...post452217

ko gửi file lên được 004
Những người đã cảm ơn
Cảm ơn philongthiensu đã hồi âm,
Mình đã thử cách của bạn, cũng là 1 ý hay, nhưng ý của mình muốn là double click vào listbox sẽ mở ra 1 Form mới, mà đúng vào bệnh nhân đang được lựa chọn ở listbox kìa.
Hoặc là mình nhấp dòng nào trên Listbox thì sẽ hiện giá trị lại vào textbox (bao nhiêu cột thì sẽ có bấy nhiêu textbox).
Về vấn đề từ ngày, đến ngày thì vẫn không khắc phục được bạn ơi. Mình xem trang in thì không thấy sai nhưng khi bấm in ra thì từ ngày đến ngày sẽ là #Name?.
Nếu bạn biết thì có thể chỉ cho mình được không? Cảm ơn nhiều.

Có bạn nào biết chỉ dùm mình 2 vấn đề trên với.
Cảm ơn
Những người đã cảm ơn
(19-11-12, 11:17 PM)mieuhoa Đã viết: Cảm ơn philongthiensu đã hồi âm,
Mình đã thử cách của bạn, cũng là 1 ý hay, nhưng ý của mình muốn là double click vào listbox sẽ mở ra 1 Form mới, mà đúng vào bệnh nhân đang được lựa chọn ở listbox kìa.
Hoặc là mình nhấp dòng nào trên Listbox thì sẽ hiện giá trị lại vào textbox (bao nhiêu cột thì sẽ có bấy nhiêu textbox).
Về vấn đề từ ngày, đến ngày thì vẫn không khắc phục được bạn ơi. Mình xem trang in thì không thấy sai nhưng khi bấm in ra thì từ ngày đến ngày sẽ là #Name?.
Nếu bạn biết thì có thể chỉ cho mình được không? Cảm ơn nhiều.

Có bạn nào biết chỉ dùm mình 2 vấn đề trên với.
Cảm ơn

http://www.giaiphapexcel.com/forum/showt...post452217

ĐÃ KHÁC PHỤC LỖI KHI IN RA GIẤY ĐỒNG THỜI LISTBOX MÌNH ĐÃ CHỈNH LẠI THÀNH KHI THÂY ĐỔI TÊN BỆNH NHÂN THÌ FORM HOAT ĐỘNG, BẠN CO THỂ LÊN TRANG WEB TRÊN TẢI LẠI BÀI
Những người đã cảm ơn mieuhoa
Cảm ơn philongthiensu,
Mặc dù chưa hoàn toàn đúng ý mình, nhưng bạn đã cố gắng giúp mình nhiều, và đây cũng là 1 cách hay, để mình tham khảo thêm nhé. Cảm ơn bạn.
Còn về lỗi in ra giấy thì mình thấy đã khắc phục được, rất tuyệt vời (mình bị lỗi này đã cả năm rồi, mỗi lần in ra giấy xong phải lấy bút xóa sửa từ ngày đến ngày lại).
Tuy nhiên, xin cho mình hỏi thêm nhé, mình chỉnh Record Source cho Forms thống kê theo ngày của mình (phần mình đang làm ở nhà), để khắc phục lỗi in ra giấy, thì ở chế độ Design mình vẫn nhìn thấy mọi thứ, textbox hoặc button nhưng ở chế độ View form thì trắng nhách, không nhìn thấy bất cứ thứ gì trên Form hết.
Không hiểu mình bị lỗi gì nữa, trước giờ mình chưa bao giờ gặp lỗi kỳ cục như vậy. Và mình làm như vậy là có đúng không?
Bạn có thể giúp mình được không?
Cảm ơn.
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Click đúp chuột hiện form và cập nhật dữ liệu theo số phiếu Ranju 1 128 05-10-16, 11:02 AM
Bài mới nhất: lmthu
  Không cho phép click phải chuột trên form ChiMai 2 141 03-09-16, 09:33 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  [Hỏi] click record trên sub form, thì noi dung được thể hiện ở main form kuzinhy 4 335 25-05-16, 12:29 PM
Bài mới nhất: lmthu
  [Help] Làm sao click phải chuột trong Report access thì hiện lệnh chọn in, xuất file Excel.. tronghieu9792 3 779 14-11-15, 02:29 PM
Bài mới nhất: levanchon1801
  [Help] trong access 2003 có cách nào tạo macro khi click vào sẽ đóng bất kỳ report đang mở tronghieu9792 4 497 15-06-15, 12:19 PM
Bài mới nhất: MatTroiNguQuen

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ