Đánh giá chủ đề:
  • 1 Votes - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] THIẾT KẾ FORM CHỈ MỞ 1 SỐ LẦN NHẤT ĐỊNH TRONG 1 NGÀY
Tongue 
Hi mọi người,

Mình đang có ý tưởng về việc hạn chế số lần mở form trong 1 khoảng thời gian nhất định.

Chẳng hạn: đối với form (tên): FormA, trong 1 ngày chỉ mở được tối đa 5 lần. Quá số lần quy định trong ngày, sẽ báo lỗi, Form không mở lên được nữa. Tuy nhiên, qua ngày mới, số lần quy định sẽ "refresh" lại, form lại có thể mở tối đa 5 lần trong ngày.

Không biết liệu ý tưởng này có quá xa vời không, ai biết giúp mình với nhé015
Chữ ký của ckno1no Xin chào, mình là ckno1no, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 10-11 -12.
Những người đã cảm ơn
(10-11-12, 02:48 AM)ckno1no Đã viết: Hi mọi người,

Mình đang có ý tưởng về việc hạn chế số lần mở form trong 1 khoảng thời gian nhất định.

Chẳng hạn: đối với form (tên): FormA, trong 1 ngày chỉ mở được tối đa 5 lần. Quá số lần quy định trong ngày, sẽ báo lỗi, Form không mở lên được nữa. Tuy nhiên, qua ngày mới, số lần quy định sẽ "refresh" lại, form lại có thể mở tối đa 5 lần trong ngày.

đếm số lần mở thì ....còn còn có thể! còn reset qua ngày mới thì 021
Chữ ký của quan_pc Lắp đặt Internet VNPT tại Điện Bàn - Quảng Nam - Hotline: 0915.636.745
ღღღღღTài sản của quan_pc (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn

Tạo một table gồm các trường :NgayThang, TenForm, SoLan. Mỗi lần mở form, soát xét tên form đang mở vơi tên form trong table và số lần mở để khống chế. Reset lại theo NgayThang
Bạn theo hương đó giải quyết nhé
Thân
Chữ ký của Xuân Thanh Trăm năm trước thì ta chưa gặp
Trăm năm sau biết gặp được không?
Cuộc đời sắc sắc không không
Thì thôi ta cứ hết lòng vì nhau
ღღღღღTài sản của Xuân Thanh (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Cám ơn Xuân Thanh về đề xuất,

Thật sự nói, mình cũng chỉ đang cố gắng tự học và làm Access trong khoảng 4 tháng gần đây.

Do đó, Xuân Thanh có thể có hướng dẫn cụ thể hơn được không?

Chẳng hạn như:

Làm cách nào để đếm được số lần mở form, cũng như so sánh với tên form đang mở

Cách nào có thể reset được theo ngày tháng

Mình nghĩ sẽ dính líu nhiều tới VBA code, mà mình chỉ mới bắt đầu làm quen, thật sự cần bạn chỉ rõ hơn.

Cám ơn bạn trước nhé

(10-11-12, 11:26 AM)Xuân Thanh Đã viết:

Tạo một table gồm các trường :NgayThang, TenForm, SoLan. Mỗi lần mở form, soát xét tên form đang mở vơi tên form trong table và số lần mở để khống chế. Reset lại theo NgayThang
Bạn theo hương đó giải quyết nhé
Thân
Chữ ký của ckno1no Xin chào, mình là ckno1no, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 10-11 -12.
Những người đã cảm ơn
Mình cũng nghĩ như Xuân Thanh, nhưng có ý này hơi khác 1 tí
Tạo 1 table với 1 trường là KiemSoatMoForm (Text9), trong thuộc tính FormLoad cho chạy macroKiemSoatMoForm. tạo macroKiemSoatMoForm nội dung insert vào table với quy cách ddmmyyyyX trong đó X là số lần mở form (đếm số lần mở form), nếu X > 5 thì không cho mở form mà chỉ hiện ra thông báo rùi tắt lun.
Chữ ký của dtv197 Xin chào, mình là dtv197, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 20-08 -11.
Những người đã cảm ơn
Theo mình thì bạn nên bỏ ý định này đi,có thể làm được nhưng rất phiền!
Giả sử:
1- Bạn set theo ngày tháng thì người dùng cũng có thể thay đổi ngày hệ thống của máy để vào được vậy.
2- Mỗi lần mở hoặc đóng bạn cho lưu lại ngày hệ thống và những lần sau thì ko cho sử dụng trước ngày của bạn lưu,nhưng vẫn có thể lùi về sau để sử dụng.
3- Khoá ko cho chỉnh ngày hệ thống,nhưng cũng có thể mở được lun.
4- Nếu trường hợp bạn có sử dụng mạng nội bộ thì khác, khi mở thì tính số lần mở và set thời gian với những máy cùng mạng NB.Nhưng nếu chỉ có một máy mở thì cũng tiu lun,hiiii...
5- Cách này thì ok hơn nhưng hơi phiền phức và mất thời gian.Tìm nguồn của 1 website nào có thời gian của máy chủ rồi set thời gian theo nó,trong quá trình mở,nếu ko có Internet thì cho đi ngủ lun.heee...
Chúc cả nhà vui vẻ!
Chữ ký của trungn077 Xin chào, mình là trungn077, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 09-07 -12.
ღღღღღTài sản của trungn077 (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(10-11-12, 01:20 PM)ckno1no Đã viết: Cám ơn Xuân Thanh về đề xuất,

Thật sự nói, mình cũng chỉ đang cố gắng tự học và làm Access trong khoảng 4 tháng gần đây.

Chẳng hạn như:

Mình nghĩ sẽ dính líu nhiều tới VBA code, mà mình chỉ mới bắt đầu làm quen, thật sự cần bạn chỉ rõ hơn.

Cám ơn bạn trước nhé

ứng dụng VBA vào hee hee tuỳ cách viết có cách ko cần dùng có cách cần dùng big green nhưng ở bài này thì chắc chưa cần dùng tới!

[Hình: quan100157.host22.com_50_untitled.JPG]

file này mình làm thử cho bạn! tham khảo tải về tại đây!
http://quan100157.host22.com/up/file/qua...idudem.rar

xem lại các lỗi mà bạn trungn077 nêu ra bạn tự tìm hiểu thêm các cách xử lý nha! hehe!!
Chữ ký của quan_pc Lắp đặt Internet VNPT tại Điện Bàn - Quảng Nam - Hotline: 0915.636.745
ღღღღღTài sản của quan_pc (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn ckno1no
UR GENIUS !!!

Cách làm của bạn thật sự tuyệt vời, đơn giản, dễ thực hiện (thông cảm cho sự ít hiểu biết của mình, vốn liếng access của mình không nhiều nên với các phương pháp tiếp cận giản đơn thực sự giúp ích mình rất nhiều).

Mình đã thử làm theo cách của bạn (tạo form và table, diều chỉnh các thông số property như bạn cài đặt) và đã thành công: Form chỉ được phép mở 1 số lần nhất định trong ngày. Tuyệt vời!

Cám ơn bạn quan_pc nhiều nhé,

(11-11-12, 03:16 PM)quan_pc Đã viết:
(10-11-12, 01:20 PM)ckno1no Đã viết: Cám ơn Xuân Thanh về đề xuất,

Chẳng hạn như:

Cám ơn bạn trước nhé

ứng dụng VBA vào hee hee tuỳ cách viết có cách ko cần dùng có cách cần dùng big green nhưng ở bài này thì chắc chưa cần dùng tới!

[Hình: quan100157.host22.com_50_untitled.JPG]

file này mình làm thử cho bạn! tham khảo tải về tại đây!
http://quan100157.host22.com/up/file/qua...idudem.rar

xem lại các lỗi mà bạn trungn077 nêu ra bạn tự tìm hiểu thêm các cách xử lý nha! hehe!!
Những người đã cảm ơn
Hi mọi người,

Cũng cùng với ý tưởng trên (đã thực hiện thành công), bây giờ nếu đưa thêm 1 điều kiện lọc theo current user vào, liệu có khả thi không?

Chẳng hạn:

User A sẽ được mở 5 lần/ ngày
User B sẽ được mở 10 lần/ ngày
User C sẽ được mở 1 lần/ ngày

Mình đã thử triển khai bằng cách tạo thêm trường user ở table (dem), có bao nhiêu user thì nhập bấy nhiêu và số lần mở cho phép tương ứng.

Tuy nhiên mình gặp trở ngại trong việc hướng dẫn access tìm đến dòng chứa user ứng với user đang đăng nhập để gọi ra giá trị số lần được phép mở tương ứng (mình mơ hồ cảm giác phải dùng VBA và chắc là sẽ phải xài tới DLOOKUP, nhưng không biết phải làm thế nào)

Các bạn giúp mình với nhé,
Những người đã cảm ơn
(19-11-12, 09:33 AM)ckno1no Đã viết: Hi mọi người,

Cũng cùng với ý tưởng trên (đã thực hiện thành công), bây giờ nếu đưa thêm 1 điều kiện lọc theo current user vào, liệu có khả thi không?

Chẳng hạn:

User A sẽ được mở 5 lần/ ngày
User B sẽ được mở 10 lần/ ngày
User C sẽ được mở 1 lần/ ngày

Mình đã thử triển khai bằng cách tạo thêm trường user ở table (dem), có bao nhiêu user thì nhập bấy nhiêu và số lần mở cho phép tương ứng.

Tuy nhiên mình gặp trở ngại trong việc hướng dẫn access tìm đến dòng chứa user ứng với user đang đăng nhập để gọi ra giá trị số lần được phép mở tương ứng (mình mơ hồ cảm giác phải dùng VBA và chắc là sẽ phải xài tới DLOOKUP, nhưng không biết phải làm thế nào)

Các bạn giúp mình với nhé,

Bạn up file của bạn lên để được support trực tiếp tốt hơn
Chữ ký của haquocquan Guest, you are welcome!
ღღღღღTài sản của haquocquan (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Hỏi] Refresh Form và tiếp tục hoạt động Godspear 2 84 08-12-16, 12:48 PM
Bài mới nhất: Godspear
  [Hỏi] Cách thêm dữ liệu vào form Main_Sub NganNguyen 1 39 06-12-16, 02:23 AM
Bài mới nhất: maidinhdan
  Tự động hiện Form khi loading hết thời gian ChiMai 1 49 02-12-16, 08:59 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  [Help] Cập nhật combobox 2 từ combobox 1 (dữ liệu ở nhiều bảng) votinh.tq 6 209 22-11-16, 11:34 PM
Bài mới nhất: votinh.tq
Photo [Hỏi] Mở Form trên access 2007 báo lỗi jason 5 195 22-11-16, 09:23 AM
Bài mới nhất: jason

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ