Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Tạo mới phiếu mua hang
Chào cả nhà mình có một vấn đề mong các bạn chỉ giáo
Mình có 2 bảng sau
hoaDon(ma(autonumber),ngay(datetime))
ChiTiet(id(autonumber),ten_vat_tu(text),so_luong(number),hoa_don_id(number))
Bây giờ mình muốn làm 1 form tạo mới hóa đơn gồm 1form(field ma, ngay), trong đó có 1 sub form có các cột trong bang chi tiet, tren form có môt button "Thêm"

Khi người sử dụng điền các thông tin ngày, ten_vat_tu, so_luong và bấm nút "Thêm" dữ liệu sẽ thêm một dòng vào bảng hoadon đồng thời thêm nhiều dòng vào bảng chi tiết vói field hoa_don_id se la ma mới tạo ra của bảng chi tiết

Vậy mình phải làm sao? Mình bị vấn đề là không biết cái ma của bảng hoadon la bao nhiêu thì làm sao tạo các dòng trong bảng chi tiết? Mong các bạn giúp đỡ, cám ơn
Chữ ký của tanthuc Xin chào, mình là tanthuc, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 04-10 -12.
Những người đã cảm ơn
Quả thật với câu hỏi của bạn mình vẫn chưa được rõ ý lắm, bạn cứ tạo form dạng main-sub sau đó xem xảy ra lỗi gì để mọi người giúp. Ai cũng bận cả mà, giúp "chay" kiểu này khó lắm. 014
Chữ ký của cpucloi Tôi chỉ biết mỗi một điều là những điều tôi biết được còn quá ít 021
Gmail: cgiahuy13@gmail.com

ღღღღღTài sản của cpucloi (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Dĩ nhiên là phải làm bằng main form và sub frm rồi nhưng mình muốn làm cho giống thực tế tí, có nghĩa là khi muốn thêm 1 hóa đơn người sử dụng lấy ra một tờ hóa đơn trống nhưng họ đổi ý không làm nữa hoặc đã điền một số thông tin nhưng người dùng vẫn muốn hủy tác vụ này chẳng hạn

Lúc đó trong chương trình của mình thêm một nút cancel cho người ta hủy

Nếu bạn làm bằng main form bình thường thì lúc họ hủy trong table hoadon vẫn có một dòng do đã viết vào phải không bạn :d
Chữ ký của tanthuc Xin chào, mình là tanthuc, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 04-10 -12.
Những người đã cảm ơn
Nếu ở dạng form độc lập thì có thể làm được, bạn form trống (cái này search trên diễn đàn là có đấy)
Còn khi subform ở dạng datasheet thì khó, bởi vì khi bạn thêm record mới thì đương nhiên record trước đó đã được lưu lại.
+++
Có cách khác thủ công, bạn thêm dữ liệu vào form-subform như bình thường, tại nút cancel bạn viết code xóa record hiện hành (nhớ tích các dấu bảo toàn dữ liệu khi thiết đặt mối quan hệ).
Chữ ký của cpucloi Tôi chỉ biết mỗi một điều là những điều tôi biết được còn quá ít 021
Gmail: cgiahuy13@gmail.com

ღღღღღTài sản của cpucloi (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn tanthuc
cám ơn bạn nhé
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Click đúp chuột hiện form và cập nhật dữ liệu theo số phiếu Ranju 1 126 05-10-16, 11:02 AM
Bài mới nhất: lmthu
  Tạo form phiếu nhập kho Ranju 4 269 20-07-16, 12:02 AM
Bài mới nhất: ongke0711
  [Help] Tạo from phiếu thu - Phiếu Chi nhoccon00 0 184 10-11-15, 12:31 AM
Bài mới nhất: nhoccon00
Photo [Help] Thêm khách hàng mới và cập nhật số lương khách hàng cũ trong Table Access subasatran 10 983 16-10-15, 06:16 PM
Bài mới nhất: tranthanhan1962
  Hỏi cách đổi Font hàng loạt trên Form ? ledangvan 29 1,549 09-09-15, 09:15 PM
Bài mới nhất: paulsteigel

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ