Đánh giá chủ đề:
  • 4 Votes - 2.25 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Làm sổ quỹ trong Access
Em muốn làm trình kế toán với số liệu thu chi và quỹ còn lại . Ví dụ như sau:
STT___Thu___Chi_______Quỹ còn lại______Diễn giải
1_____0_____100_______500____________mua vật tư
2_____200___0_________700____________kế hoạch a
3_____300___0_________1000___________kế hoạch b

Quỹ còn lại 3 = [quỹ còn lại 2] + [thu 2] - [chi 2]
Bác nào biết cách làm hướng dẫn chi tiết dùm em với, em làm query trong MS Access.

Đáp:

Cái bạn nêu trên thực ra là phần báo cáo(report) . Bạn cần tổ chức CSDL cho hợp lý thì out ra báo cáo dễ dàng hơn.
Ví dụ bạn có thể tổ chức dữ liệu thế này:
Bảng:Nhật ký
Ngày : Date
ThuChi : Yes/No
SốTiền: number(Douple)
Diễn giải: text
….

Tồn đầu kỳ thực tế chỉ là 1 transaction với diễn giãi là Tồn đầu kỳ, dư nợ sẽ nằm bên phần thu nên thuộc tính của ThuChi là yes.

Xong phần cơ bản của thiết kế CSDL.
Bây giờ bạn chuyển từ dữ liệu thô sang report.Report bao giờ cũng chạy trên nền query, vì vậy bạn nên tạo 1 query trung gian thế này:
giờ bạn chuyển từ dữ liệu thô sang report.Report bao giờ cũng chạy trên nền query, vì vậy bạn nên tạo 1 query trung gian thế này:

Code:

Mã:
SELECT soquy.sochungtu, soquy.ngay, soquy.thuchi, soquy.sotien, soquy.diengiai, IIf([thuchi],[sotien],[sotien]*-1) AS sotien1, IIf([thuchi],[sotien],0) AS Thu, IIf([thuchi],0,[sotien]) AS Chi
FROM soquy
ORDER BY soquy.ngay;

Đặt tên là qrSoquy

Bây giờ bạn tạo 1 report , lấy control source là qrSoquy
Các field như bạn đã nêu. Riêng ô số thứ tự là 1 ô có Control source =1, và thuộc tính running sum là over group, field Còn lại của bạn lấy control source là sotien1 và thuộc tính running sum cũng là over group. Còn lại thì gán thuộc tính bình thường.
Mình đã làm thử 1 chương trình soquy đon giản bằng Access, mời bạn tham khảo. http://duyeagle.googlepages.com/soquyDemo.rar
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn camau , hugox03
Theo báo cáo này thi số tồn quỹ nằm dòng cuối ở cột thu.
Nếu tôi muốn số tồn quỹ nằm ở cột thứ ba. Tức là mỗi dòng phát sinh thu hoặc chi thì mình có ngay số tồn quỹ.
Điều này tôi thấy bác Ông Văn Thông đã làm. Nhưng lúc ấy tôi còn gà lắm chưa học được giải thuật VBA. Bây giờ thì không còn dịp tìm hiểu nửa.
Bạn Noname có thể giải quyết được chứ?
Trân trọng!
Chữ ký của bangnguyencong Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
bạn chú ý thuộc tính running sum ở các ô của report. Nó có nghĩa là cộng lũy kế.
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(27-10-12, 11:22 AM)bangnguyencong Đã viết: Theo báo cáo này thi số tồn quỹ nằm dòng cuối ở cột thu.
Nếu tôi muốn số tồn quỹ nằm ở cột thứ ba. Tức là mỗi dòng phát sinh thu hoặc chi thì mình có ngay số tồn quỹ.
Điều này tôi thấy bác Ông Văn Thông đã làm. Nhưng lúc ấy tôi còn gà lắm chưa học được giải thuật VBA. Bây giờ thì không còn dịp tìm hiểu nửa.
Bạn Noname có thể giải quyết được chứ?
Trân trọng!

Mình gợi ý nhé:
*Bạn tạo 1 bảng T_SoQTM, gồm các field: Ngaythang, SoCT, Diengiai, Thu, Chi
*Tạo 1 Form để nhập liệu cho T_SoQTM (hoặc bạn có thể lấy từ 1 nguồn nào khác)
*Tạo 1 query có nguồn là T_SoQTM để tạo ra 1 bảng mới T_SoQTM_moi có thêm field Tonquy=Thu-Chi
*Sau đó viết Code cập nhật fiel Tonquy (theo từng ngáy)
Dim rs As Recordset
Dim tq As Double
Set rs = CurrentDb.OpenRecordset("T_SoQTM_moi", 1)
tq = Me.tqDK ' ton quy dau ky
rs.MoveFirst
Do Until rs.EOF
rs.Edit
rs!Tonquy = tq + rs!Tonquy 'Tonquy =Thu- Chi
rs.Update
tq = rs!Tonquy
rs.MoveNext
Loop
rs.Close
*Tạo 1 Report có nguồn là T_SoQTM_moi.
Cứ thử xem, mình làm rồi chạy tốt làm và ko cấn phải viết tay. có gì thư cho mình: thanhliem0906@yahoo.com
Chữ ký của thanhliem0906 Xin chào, mình là thanhliem0906, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 03-01 -12.
Những người đã cảm ơn Noname
Cám ơn bạn ThanhLiem. Để thử xem. Làm xong sẽ báo cho ban.
Trân trọng!
Chữ ký của bangnguyencong Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
Đã làm theo hướng dẫn của bạn ThanhLiem nhưng bị lỗi. Vậy bạn xem do lỗi gì nhé!
Đây là file lỗi: http://www.mediafire.com/download.php?3889lahopc9d8s7
Mong bạn hướng dẫn.
Thanks!
Những người đã cảm ơn
Làm theo cách của Noname đơn giản hơn nhiều bạn Thanh Liem ạ.
Đây là link mà mình đã làm thành công: http://www.mediafire.com/?5eh1rrg47652dc9
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Phần mềm quản lý cà phê access khuuquytrung 6 1,517 12-01-16, 11:45 AM
Bài mới nhất: hmanhha
  Phần mềm Quản lý phòng trọ Access 2010 ecompc 17 6,927 02-12-15, 11:38 AM
Bài mới nhất: maidinhdan
  Quản lý thư viện bằng Access Noname 66 48,137 15-09-15, 10:32 AM
Bài mới nhất: vanduc9004
  Hướng Dẫn Mã nguồn phần mềm quản lý bán hàng VS2010 + Access + Devexpress muaphonui_2010 0 629 25-12-14, 09:37 AM
Bài mới nhất: muaphonui_2010
  tao chuong trinh trac nghiem bang access [suu tam] ngocduc003 2 2,084 24-12-14, 01:01 AM
Bài mới nhất: hugox03

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ