Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] Cách So sánh ngày tháng trên form
Em chào các pro. em có một vấn đề nho nhỏ trong việc so sánh ngày/tháng/năm kiểu định dạng: dd/mm/yyyy

em có 2 textbox như sau:
1. tungay
2. denngay

em dùng câu lệnh vb để bắt lỗi textbox [tungay] với textbox [denngay] như sau: nếu nhập ngày vào textbox[tưngay] nhỏ hơn [denngay] thì có thông báo msgbox" ok", ngược lại nếu nhập [tungay] >[denngay]
thì có thông báo lỗi msgbox" bạn nhập ngày tháng năm trong textbox [tungay]>[denngay]. vui lòng nhập lại

em đãng khai báo như sau

Dim Tungay As Date
Dim denngay As Date
If txtTungay > txtdenngay Then
MsgBox ("bạn nhập ngày tháng năm trong textbox [tungay]>[denngay]"), vbCritical, "thong ba0"
Else
MsgBox (" Ok "), vbInformation, " thong bao"
End If

nhưng nó báo không không theo ý của em
Mong các po chỉ giúp em

Em xin cảm ơn
Chữ ký của quanghoasla Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trênThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
My site: My site hoặc My site
ღღღღღTài sản của quanghoasla (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
(11-07-12, 09:56 AM)quanghoasla Đã viết: Em chào các pro. em có một vấn đề nho nhỏ trong việc so sánh ngày/tháng/năm kiểu định dạng: dd/mm/yyyy

em có 2 textbox như sau:
1. tungay
2. denngay

em dùng câu lệnh vb để bắt lỗi textbox [tungay] với textbox [denngay] như sau: nếu nhập ngày vào textbox[tưngay] nhỏ hơn [denngay] thì có thông báo msgbox" ok", ngược lại nếu nhập [tungay] >[denngay]
thì có thông báo lỗi msgbox" bạn nhập ngày tháng năm trong textbox [tungay]>[denngay]. vui lòng nhập lại

em đãng khai báo như sau

Dim Tungay As Date
Dim denngay As Date
If txtTungay > txtdenngay Then
MsgBox ("bạn nhập ngày tháng năm trong textbox [tungay]>[denngay]"), vbCritical, "thong ba0"
Else
MsgBox (" Ok "), vbInformation, " thong bao"
End If

nhưng nó báo không không theo ý của em
Mong các po chỉ giúp em

Em xin cảm ơn

Mình không hiểu là bạn đã có textbox Tungay, denngay rồi. Lại khai báo hai biến Dim Tungay,Dim Denngay là ý gì? Có phải dùng nó để gán giá trị lấy từ form ra không?
Khi xử lý ngày tháng, Để tránh sự cố, bạn nên Áp định dạng ngày tháng là dd-mmm-yyyy
Khi đó, user nhập vào sẽ ra là 11-Jul-2012
Như vậy sẽ dễ dàng phân biệt định dạng hơn 11-07-2012
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
vâng em muốn gán giá trị lấy từ form ra để so sánh 2textbox. xem người nhập có nhập đúng yêu cầu của mình hay không.
Chữ ký của quanghoasla Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trênThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
HIiiiiiii em hiểu ra câu nói của Noname rồi. có nghĩa là tên đã có sẵn rồi thì không cần phải khai báo nữa. thứ 2 là cách bẫy ngày/tháng/ năm của noname rất hay. nhưng khi mình nhập liệu như sau 08/07/0212=08/Jul/2012. như vậy nửa tây nửa ta quá. noname có cách nào giúp em vẫn định dạng theo kiểu: dd/mm/yyyy được không?
Những người đã cảm ơn
Cũng được,
Thứ nhất: bạn để định dạng format textbox là dd/mm/yyyy . Điều này để đảm bảo thứ tự ngày tháng năm đúng trật tự.

Kế tiếp, bạn tách ngày, tháng , năm ra thành 3 số riêng biệt
ngay=left([tungay],2)
Thang=mid(tungay,3,2)
Nam=right([tungay,4)

sau đó, ghép 3 giá trị trên thành giá trị ngày tháng bằng hàm dateserial
DateSerial(year, month, day)

P/s: Thật ra nếu bạn chấp nhận định dạng : mm/dd/yyyy thì đơn giản hơn. Chỉ cần ghép thêm dấu # trước và sau chuỗi là nó hiểu đó là ngày tháng. Ví dụ:
#7/1/2012# => ngày 1 tháng 7 năm 2012
Chữ ký của Noname 020
ღღღღღTài sản của Noname (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn quanghoasla
cảm ơn noname. em thấy dù cách nào cũng hay. người việt mình hay quen theo thứ tự mm/dd/yyyy rồi. cám ơn em đã làm được rồi ạ.
Những người đã cảm ơn
Để định dạng dd/mm/yyyy cũng được nhưng bác phải vào Control Panel điều chỉnh lại Long Date là dd/mm/yyyy dấu phân cách là dấu "/" khi đó khi nhập sẽ ít sai sót hơn vì có người quen nhập 3/7/12 nhưng cũng có ngươi lại thích nhập 03/07/2012. Nếu bạn cho Input Marsk của text box là dạng 99/99/9999 và format là dd/mm/yyyy (đừng chọn Long Date) thì ô text box lúc nào cũng có dạng đầy đủ thuần Việt.
Chữ ký của haidc Xin chào, mình là haidc, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 16-07 -12.
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Tự động hiện Form khi loading hết thời gian ChiMai 1 37 02-12-16, 08:59 PM
Bài mới nhất: ongke0711
Photo [Hỏi] Mở Form trên access 2007 báo lỗi jason 5 187 22-11-16, 09:23 AM
Bài mới nhất: jason
  Query hiện lên trên form? feeling 4 162 09-11-16, 09:49 PM
Bài mới nhất: toancvp
  [Help] Chỉnh giúp Form thống kê hoanghai902 2 124 28-10-16, 06:15 PM
Bài mới nhất: hoanghai902
  [Help] Dòng chữ chạy trên form báo đến ngày sinh nhật tronghieu9792 1 121 20-10-16, 09:30 AM
Bài mới nhất: lamvankhanh

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ