Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Hỏi] Nhập dữ liệu từ COmBo list

Trong Form mình tạo 1 Combo box (tên là C_MaCty) có Source là 1 query (tên là Q_Macty, nguồn là bảng T_Danhmuccongty).
Khi mình nhập 1 giá trị mới chưa có vào Combo box, thì mình viết 1 code mở Form và thêm 1 record mới vào bảng T_Danhmuccongty.
Dim rs As Recordset
Set rs = CurrentDb.OpenRecordset("Danh muc cong ty", 2)
rs.AddNew
rs!MaCty = Forms![themcongty_F_PTKH]![MaCty]
rs!Tencongty = Forms![themcongty_F_PTKH]![Tencty]
rs!MST = Forms![themcongty_F_PTKH]![MST]
rs.Update
rs.Close
DoCmd.Close
Sau đó mình quay lại Combo box C_Macty, vẫn chưa thấy macty mới vừa cập nhật thêm vào. Xin hỏi tại sao, chỉ giúp nhé. tks. (Đóng Form này rồi mở lại thì thấy).
Chữ ký của thanhliem0906 Xin chào, mình là thanhliem0906, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 03-01 -12.
Những người đã cảm ơn
cho combobox đó requery trong sự kiện Form_Activate, vì bạn cứ để ý khi mở 1 form mới thì form vừa mở sẽ trong chế độ Deactivate, khi đóng form mới đó đi thì form cũ quay lại chế độ Activate
Chữ ký của khanhduycsgt Chào Guest, có mánh nào hay thì chia sẻ cho mình biết với nhé! Và hãy thanks bằng cách bấm nút Thanks để tỏ rõ mình là người lịch sự nào! ^^
Những người đã cảm ơn thanhliem0906
(27-06-12, 12:49 PM)khanhduycsgt Đã viết: cho combobox đó requery trong sự kiện Form_Activate, vì bạn cứ để ý khi mở 1 form mới thì form vừa mở sẽ trong chế độ Deactivate, khi đóng form mới đó đi thì form cũ quay lại chế độ Activate

OK. Mình xử lý được rồi. Tks.
Tuy nhiên chỉ thực hiện trong trường hợp cái Form cũ đang thao tác có nguồn là 1 query danhmuccongty trong đó có Field là Combo box C_MaCty.
Còn trường hợp Form cũ Ko có nguồn nào cả, và Combo Box mình lấy từ Toolbox và đặt name là C_MaCty, ko có Control Source, Row Source là query danhmuccongty.
Xin bạn chỉ giáo thêm. Cám ơn nhiều.
Chữ ký của thanhliem0906 Xin chào, mình là thanhliem0906, Tham gia http://thuthuataccess.com/forum từ ngày 03-01 -12.
Những người đã cảm ơn
(27-06-12, 09:47 PM)thanhliem0906 Đã viết:
(27-06-12, 12:49 PM)khanhduycsgt Đã viết: cho combobox đó requery trong sự kiện Form_Activate, vì bạn cứ để ý khi mở 1 form mới thì form vừa mở sẽ trong chế độ Deactivate, khi đóng form mới đó đi thì form cũ quay lại chế độ Activate

OK. Mình xử lý được rồi. Tks.
Tuy nhiên chỉ thực hiện trong trường hợp cái Form cũ đang thao tác có nguồn là 1 query danhmuccongty trong đó có Field là Combo box C_MaCty.
Còn trường hợp Form cũ Ko có nguồn nào cả, và Combo Box mình lấy từ Toolbox và đặt name là C_MaCty, ko có Control Source, Row Source là query danhmuccongty.
Xin bạn chỉ giáo thêm. Cám ơn nhiều.

Vấn đề đã được giải quyết. không nhất thiết Form chứa Combo Box macty có nguồn hay không. Phải biết Nguồn của C_Macty là nguồn nào và khi cập nhật xong phải MaCty.Requery. Tks KhanhduyCSGT
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Help] Cập nhật combobox 2 từ combobox 1 (dữ liệu ở nhiều bảng) votinh.tq 6 199 22-11-16, 11:34 PM
Bài mới nhất: votinh.tq
  [Hỏi] Tổng hợp dữ liệu theo thời gian hoanghai902 1 139 21-10-16, 09:55 PM
Bài mới nhất: maidinhdan
  [Help] Áp dụng query lọc dữ liệu nhập vào form amazonvn82 8 1,323 05-10-16, 03:11 PM
Bài mới nhất: amazonvn82
  Click đúp chuột hiện form và cập nhật dữ liệu theo số phiếu Ranju 1 126 05-10-16, 11:02 AM
Bài mới nhất: lmthu
  [Hỏi] Combo box trong subform killer113 4 268 31-08-16, 10:02 AM
Bài mới nhất: killer113

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ