Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[Help] Giúp điều chỉnh hàm sum trong form
Xin chào mọi người trong forum!

Tôi không học access ngày nào nhưng nhờ mày mò làm bài tập theo 1 cuốn giáo trình của nhỏ cháu nên cũng biết được chút xíu. Tôi muốn tạo một phần mềm access để phục vụ cho việc mua bán nhưng không có thời gian và kiến thức nên tôi đã download software QLBH của bạn Nguyên Ngọc về, sửa chữa lại chút xíu theo yêu cầu công việc của tôi. Nhưng hiện nay vẫn chưa xong. Tôi bị vướng 2 điểm:
- Ở cột %CK. Mỗi loại hàng hóa có một mức chiết khấu khác nhau. Nhưng khi tôi nhập số CK vào thì số đó nhảy toàn bộ từ trên xuống dưới của cột chiết khấu và nếu tôi thay đổi mức CK khác ở một loại mặt hàng thì lập tức các mặt hàng khác cũng thay đổi mức CK theo số tôi vừa nhập vào. Cột %CK này tôi vẽ bằng textbox.
- Ở phần detail của mainform HD, tôi tạo một một textbox CỘNG TIỀN HÀNG= FHDSub.Form!TC. Nhưng khi chạy nó hiển thị #Error. Trước đó, trong footer của subformHD, tôi có tạo một textbox để tính sum của cột thành tiền (Thành tiền = slban*dongia) với công thức tính sum như sau: =sum([thanhtien]).

Bạn nào có cao kiến, xin vui lòng chỉ giáo dùm. Chân thành cảm ơn!Heart

TRAN THANH TRUC
[Hình: webUpload?uname=112686628968530511345]
Chữ ký của mryooha Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn
1/ Bạn không thể nhập trực tiếp %CK mà phải gọi =Dlookup("CK","tbHangHoa","MaHang=cboMaHang") hoặc dùng Mahang.Column(n), n là số cột của combo Mahang-1
2/ Dặt tên cho textbox tính tổng tiền=TC, tên của subform là FHDSub
Chữ ký của Xuân Thanh Trăm năm trước thì ta chưa gặp
Trăm năm sau biết gặp được không?
Cuộc đời sắc sắc không không
Thì thôi ta cứ hết lòng vì nhau
ღღღღღTài sản của Xuân Thanh (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Do bạn textbook của bạn (có thể) không có nguồn nên khi nhập vào nó sẽ áp dụng cho tất cả các mẫu tin. Bạn phải thiết lập table trong đó có MaHang, CK và thực hiện theo hướng dẫn của Xuân Thanh
Quy tắc lấy nguồn cho tổng cộng (hoặc gì đó) ở mainform: = [forms]![tên mainform]![tên subform].[form]![tên textbook lấy dữ liệu].
Chữ ký của cpucloi Tôi chỉ biết mỗi một điều là những điều tôi biết được còn quá ít 021
Gmail: cgiahuy13@gmail.com

ღღღღღTài sản của cpucloi (View All Items) ღღღღღ
Những người đã cảm ơn
Sorry bạn cpucloi! Mấy hôm nay mạng nhà bị hư nên không online được. Mình đã làm theo cách của bạn và đã giải quyết được vấn đề. Một lần nữa, cảm ơn bạn cpucloi và bạn Xuân Thanh rất nhiều.
Chữ ký của mryooha Hãy chia sẻ kinh nghiệm cùng mình trên ThuThuatAccess nhé! Chúc vui vẻ rose
Những người đã cảm ơn

Có thể liên quan đến chủ đề
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Tự động hiện Form khi loading hết thời gian ChiMai 1 35 02-12-16, 08:59 PM
Bài mới nhất: ongke0711
Photo [Hỏi] Mở Form trên access 2007 báo lỗi jason 5 187 22-11-16, 09:23 AM
Bài mới nhất: jason
  Lọc có điều kiện ở listbox phiacuoiconduong 2 91 18-11-16, 06:40 PM
Bài mới nhất: ongke0711
  Query hiện lên trên form? feeling 4 162 09-11-16, 09:49 PM
Bài mới nhất: toancvp
  [Help] Chỉnh giúp Form thống kê hoanghai902 2 123 28-10-16, 06:15 PM
Bài mới nhất: hoanghai902

Chuyển nhanh:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)
Diễn Đàn Thơ Văn Thi Ẩm Lâu|Nhà Hàng Sông Thơ